Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,591
กระทู้ทั้งหมด
10,018
หัวข้อทั้งหมด
4,705

• ทดสอบติดตั้งระบบ Hotspot ด้วย Mikrotik ร่วมกับ Ubiquiti Unifi AP
    เริ่มโดย yod
    Read 39,187 times
yod

ทดสอบติดตั้งระบบ Hotspot ด้วย Mikrotik ร่วมกับ Ubiquiti Unifi AP

มีลูกค้าหลายๆท่านเมล์สอบถามเรื่องการใช้งานร่วมกันระหว่างระบบ Hotspot บน Router Board กับ Ubiquiti Unifi Access Point ว่าสามารถใช้งานได้หรือเปล่า

ผมทดสอบใช้กับอุปกรณ์ Ubiquiti Unifi Access Point รุ่น Outdoor ครับ

เปิดทิ้งไว้ ไปกินข้าวกลับมามีข้างบ้านมาช่วยใช้  ??? ???

ผมตั้งชื่อสัญญาณ Wireless เป็น sysnet-wifi กับ sysnet-free-wifi ซึ่งเป็น Guest Mode และ Enable Hotspot ในตัว Software Unifi ครับ จากนั้นลองใช้ iPhone เชื่อมต่อ

ลองเข้า website จะไปหน้า protal ให้ใส่รหัสผ่านครับ

ตั้ง Redirect ไปที่ website ตามที่กำหนดไว้

จากนั้นผมลองปิดโปรแกรม Unifi Controller พบว่า guest mode ไม่ทำงานครับ  :-\

ทีนี้ลองใช้ Notebook เชื่อมต่อสัญญาณ Wireless

ทำการ Enable Hotspot Server ที่ Routerboard

เข้าหน้า Login ปกติ

ลองใช้ iPhone เชื่อมต่อดูมั้ง

เรียบร้อยครับ  :D

เนื่องจากอุปกรณ์ Ubiquiti Unifi Access Point มี Ram สูงถึงขนาด 64MB ทำให้รองรับเครื่องลูกข่ายได้มาก ติดที่ห้องประชุม , ล๊อบบี้โรงแรม, สวนอาหารขนาดใหญ่ ตัวเดียวอยู่เลย และถ้าใช้ร่วมกับระบบ Hotspot ด้วย Router Board ทำให้ช่วยประหยัดค่าใช้จ่าย รวมถึงค่าบำรุงรักษาได้เยอะมากครับ  ;D ;D

สอบถามเพิ่มเติมคับ พอดี พึ่งได้เล่น Unifi LR

เซ็ต AP เรียบร้อยคับ ต่อหลังเร้าเตอร์ แจก IP และ เครื่อง NB ที่รับ สัญญาณ ก็ได้รับ IP และเล่นเน็ตได้ปกติ
แต่ ผมเอามาต่อหลัง Mikrotik ปล่อย Hotspot แล้ว มันไม่ขึ้นหน้า Login

ได้รับ IP จาก Mikrotik Hotspot ปกติ ไม่วิ่งไปยังหน้า Login ของ Mikrotik

แต่ทดสอบ เอา TP LINK มาต่อหลัง mikrotik ทดสอบแล้ว ได้รับไอพี และ ไปหน้า Login ปกติ คับ

ไม่ทราบว่า ต้องเซตตรงไหนเพิ่มไหม คับ ของ unifi

ขอบคุณครับ

สุดยอดเลยครับ เดี๋ยวจะลองนำไปทำบ้าง แต่ไม่รู้จะทำได้หรือป่าว

มีวิธีแบบนี้ด้วยหรอครับ จะได้เก็บไว้ลองทำดูบ้าง

พอจะมีตัวที่ถูกกว่านี่แนะนำมั้ยครับ ที่ร้านชอบเปิด wifi รหัสเป็นเบอร์ร้าน ทีนี้ชอบมีละแวกข้างๆ มาจดเอาเบอร์ร้านไปโหลด slotxoเล่นเอง ผมอยากจะทำให้เป็นแบบรหัสในใบเสร็จเหมือนพวก amazom ครับ พอจะมีแนะนำแบบถูกๆ บ้างมั้ยครับ?