Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การทำ Bandwidth Management จำกัดความเร็ว Internet ด้วย QNO
    เริ่มโดย yod
    Read 76,001 times
yod

การทำ Bandwidth Management จำกัดความเร็ว Internet ด้วย QNO

ง่ายๆ เลยครับ  ;D ;D ใช้ร่วมกับหัวข้อ การทำ IP & MAC Binding สำหรับ Fix ค่า IP ให้เครื่อง Client ที่เชื่อมต่อ ทีนี้ทางเครื่อง Client ก็จะได้ความเร็ว Internet เท่าที่เรากำหนดให้

จากตัวอย่างเป็น Internet ที่ร้านครับ ค่า Download 12Mbps และ Upload 512k (สมัครไว้ 1M แต่ได้แค่นี้  ???)

1. Login เข้าอุปกรณ์ QNO เข้าที่ Menu QOS --> Bandwidth Management

ดูตามรูปได้เลยนะครับ

The Maximum Bandwidth provided by ISP
กำหนดค่าความเร็ว Internet ตาม Package ที่สมัครกับทาง ISP ให้กับ Wan 1

Quality of Service
เลือก Interface ถ้ามีหลายๆ WAN ก็ Click เลือกทั้งหมดได้เลยครับ

เลือก Service สามารถกำหนดความเร็วให้แต่ละ Service ได้ เช่นถ้าเป็น VOIP, Mail หรือ Service ที่มีความสำคัญก็ตั้งความเร็วไว้ให้สูงๆ อะไรที่ไม่สำคัญก็ตั้งไว้ต่ำๆ แต่ตัวอย่าง ผมกำหนดความเร็วให้กับทุกๆ Service

IP Address กำหนด IP Address ที่มีผมกับการทำ QOS นี้
Direction: ตัวอย่างผมเลือกเป็น Downstream อย่างเดียว คือจัดการ Download
Mini Rate: ค่าความเร็วต่ำสุด (Kbit/sec)
Mini Rate: ค่าความเร็วสูงสุด (Kbit/sec)

Bandwidth sharing: เลือก Share total bandwidth with all IP address หมายถึงแชร์กันทั้งหมด เพราะถ้าเป็น Assign bandwidth for each IP address คือ มันจะแบ่งตามที่เราตั้งความเร็วไว้เลย ถ้า มี 10 เครื่อง เครื่องละ 1M ก็หมายถึงต้องมี Internet 10M ถ้าค่า Maximum Bandwidth provided by ISP ต่ำกว่า QNO ไม่ยอมให้ Save ครับ

Click [Enable] และ Click [Update this list] จากนั้นก็ Click [Apply]

ทีนี้ก็ลองทดสอบ

ตัดเป๊ะๆเลยครับ เจ๋งกว่า RV042 อีก

เรียบร้อยครับ  ;D ;D

ถ้าผมจำกัดความเร็ว ตามรูป

ipตั้งแต่ 95-250 ที่ไม่ได้กำหนดทำไมถึงโดนจำกัดความเร็วไปด้วยครับ