Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การสร้าง Trial Account เพื่อให้ลูกค้าทดลองใช้ระบบ Hotspot ด้วย Mikrotik
    เริ่มโดย yod
    Read 23,112 times
yod

การสร้าง Trial Account เพื่อให้ลูกค้าทดลองใช้ระบบ Hotspot ด้วย Mikrotik

ผมอยากจะบอกว่า  ;D ;D

เพิ่งได้ลองเล่นครับ เห็นผ่านตามานานมาก แต่ไม่เคยได้ click เลย  ;D ;D

สร้าง Hotspot Server ในอุปกรณ์ Mikrotik ให้เรียบร้อยก่อนนะครับ

1. เข้า Menu IP --> Hotspot --> Server Profiles ให้ Double Click Server Profile ที่สร้างไว้ครับ (อ้างอิงกับ Profile ใน Hotspot Server)

ที่ Tab Login ให้ Click เลือก Trial

Trial Uptime Limit: กำหนดเวลาที่จะให้ทดลองใช้
Trial Uptime Reset: กำหนดเวลาที่จะให้ทดลองใช้อีกครั้งหลังจากได้ทดลองใช้งานไปแล้ว
Trial User Profile: เหลือ User Profile ที่สร้างไว้ครับ ในกรณีต้องการจำกัด Bandwidth ด้วย

จากนั้น Click [OK]

2. เมื่อเข้า Website จะมีปุ่มให้ Click ทดลองใช้ครับ

3. Status การใช้งานจะโชว์ใน Tab User และ Active

4. หลังจากหมดอายุแล้วเข้า web อีกครั้งจะไม่มีให้ Click ทดลองใช้แล้วครับ

ปัญหาคือ มันจะนับเป็น 1 Active ด้วยนะครับ ถ้า Level License ที่ใช้น้อยๆ อาจจะเต็มได้ครับ
หรือถ้าเขาขยันไปเปลี่ยน MAC Address ใน Registry ก็จะใช้งานได้เรื่อยๆครับ

เรียบร้อยครับ

คุณ yod ครับ และสมาชิกท่านใดที่มีความเชี่ยวชาญ ผมรบกวนสอบถามหน่อยครับ 
1.ถ้าผมต้องการให้ผู้ที่ทดลองใช้งานโดยผ่าน Trial Account ในบทความนี้ และใช้งานได้แค่เวลา 14 วันแล้วตัด จะต้องกำหนดค่าอย่างไรบ้างครับ ดูจากรูปแล้วกำหนดค่าได้เฉพาะ Uptime ไม่มีให้กำหนดวันครับ
2.user ที่ใช้งานจนถึงวันหมดอายุแล้ว ที่ผมเจออยู่ทุกวันนี้คือถ้ายังไม่ logout หรือปิดเครื่องไป ยังสามารถเล่นต่อไปได้อีกเรื่อยๆ จนกว่าจะมีการ Login ใหม่จึงจะเข้าไม่ได้ เราต้องกำหนดค่าหรือแก้ไขอย่างไร ให้พอถึงเวลาปั๊บ user ที่หมดอายุแล้ว หลุดออกทันทีเลย

ขอบคุณครับ

แว็ปเข้ามาดูครับ ยังไม่มีใครช่วยตอบเลย เดี๋ยวว่างๆจะแว็ปเข้ามาดูใหม่ครับ  ;D

yod
ยังไม่ได้ลองเลยครับ เดี๋ยวขอเป็นช่วงเย็นๆพรุ่งนี้นะครับ  ;D

yod
สวัสดีครับ ลองแล้วนะครับ 2 นาที ตัดได้เป๊ะเลยครับ  ;D

ถ้า 14 วัน ให้ตั้ง Trial Uptime Reset ไปซัก 100 วันเลยครับ