Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Config Captive Portal (Hotspot Authenticate) บนอุปกรณ์ QNO
    เริ่มโดย yod
    Read 36,722 times
yod

การ Config Captive Portal (Hotspot Authenticate) บนอุปกรณ์ QNO

การ Config Captive Portal ในอุปกรณ์ QNO Loadbalance จากตัวอย่างจะเป็นรุ่น QNO QVF7303 ซึ่งถ้าเป็นรุ่นใหม่ๆจะมี Firmware ทำ Captive Portal มาให้เลยครับ

1. Login เข้าอุปกรณ์ QNO Router

2.  ตรวจสอบ License ที่ Menu --> System Tool --> License Key จะต้องเป็น Official Version ครับ

3. เข้า Menu Captive Portal --> Account Settings

Account Settings: Enable
User Account: กำหนด User
Password: กำหนด Password
Validity: กำหนดจำนวนวันที่ให้ใช้งาน
Name: ตั้งชื่อผู้ใช้งาน
Enabled: Click ถูก

Click [Add to list]

Exception IP or MAC
เป็นการกำหนดว่าจะให้เครื่องที่มี Mac Address หรือ IP Address ให้สามารถเข้า Internet หรือไม่สามารถเข้าได้
Web Page Redirection: ในกรณีเมื่อ User ทำการ Login เข้า Internet เรียบร้อยแล้ว ให้ Redirect ไปยัง Website ที่ต้องการ

Portal Message: มีข้อความที่หน้า Login (รองรับภาษาไทย)

Background pattern of the login page: แก้ไขรูปหน้าจอ Login

จากนั้น Click [Apply]

ทดสอบเข้า Internet จะแสดงหน้าจอ Login (Captive portal)

ตรวจสอบ Status การใช้งานของ User

เรียบร้อยครับ  ;D

กำลังหาข้อมูลเจอเว็บนี้ ขอบคุณ admin มากครับ

สอบถามข้อมูลเพิ่ม บางที่ทำ free wifi สามารถลงทะเบียนใช้ wifi และ เมื่อ login ให้เด้่งเปิดหน้าเว็บ เราเป็นหน้าแรก

สามารถทำได้เลยใช่ไหมครับ ที่อ่าน ๆ ดูรายละเอียด น่าจะทำได้ แต่ส่วนลงทะเบียนนี่สามารถ เข้า wifi มาก่อน แล้วค่อย สมัครลงทะเบียน เพื่อใช้งาน เลยได้รึป่าวครับ

yod

ทางผู้ดูแลระบบต้องเป็นผู้สร้าง User ครับ ทาง user ไม่สามารถสร้างด้วยตัวเองได้ครับ

ฝั่ง user มี pupup แสดงเวลาคงเหลือหรือปล่าครับ

yod

ลองทดสอบแล้วครับ

ระบบมันไม่มีแจ้งอะครับ  :-\

License Key จะต้องเป็น Official Version

จะหาได้จากไหนครับ