Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,591
กระทู้ทั้งหมด
10,018
หัวข้อทั้งหมด
4,705

• การ Block Youtube ด้วย Mikrotik Routerboard
    เริ่มโดย yod
    Read 36,343 times
yod

การ Block Youtube ด้วย Mikrotik Routerboard

การ Block Youtube ในหัวข้อนี้จะเป็นการใช้งาน L7-Firewall นะครับ ซึ่งข้อจำกัดก็คือจะกิน CPU ค่อนข้างเยอะ ถ้า Routerboard พวกรุ่น rb-750 หรือ rb-951 ไม่อยากแนะนำให้ทำพวก L7-Firewall ครับ เพราะโอกาศ CPU ขึ้น 100% จน Hang จะมีสูงครับ

1. Login เข้า Winbox
เข้า Menu IP --> Firewall --> Layer7 Protocols

2. สร้าง L7 Expression สำหรับ Youtube
ตั้งชื่อ block-youtube แล้ว Copy code ตามนี้ครับ

^.+(youtube).*$

3. ที่ Tab Filter Rules
Click [ + ]
Tab General
Chain: forward

Tab Advanced
Layer7 Protocol: block-youtube

Tab Action
Action: drop

Click [OK]

ทดสอบ

ถ้ามีการเข้า Website Youtube จะต้องมี Package วิ่งที่ Statistics ใน Filter rules ที่สร้างครับ ถ้าจะยกเลิกใช้งานก็ให้ Click Disable

เรียบร้อยครับ

ถ้าต้องการให้ใช้งานได้เป็นบางเครื่องต้องทำยังไงครับ มีวิธีทำหรือเปล่าครับ

ใช้ได้ผลครับ

รบกวนคุณยอดช่วยบอกวิธีหน่อยครับ หากต้องการเปิดให้ใช้งานได้เฉพาะบางเครื่อง

ต้องตั้งค่าเพิ่มเติมตรงไหนครับผม ขอรบกวนด้วยครับ

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

ถ้าต้องการ block เป็นแบบกำหนดเวลาต้องทำอย่างไรครับ (ผมลองไปกำหนดที่ Extra แล้วมันไม่ได้ )