Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,591
กระทู้ทั้งหมด
10,018
หัวข้อทั้งหมด
4,705

• การ Fix IP Address บน Windows XP เพื่อ Config อุปกรณ์ Network
    เริ่มโดย yod
    Read 107,297 times
yod

การ Fix IP ให้กับเครื่อง Computer เพื่อเชื่อมต่อกับ Access Point

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้จะเป็นวิธีการ Fix IP ให้กับเครื่อง Computer ครับ

มีหลายๆท่านโทรสอบถามกันบ่อยครับ เวลาจะเข้าไปที่หน้าจอ GUI เพื่อทำการตรวจสอบค่า Config อุปกรณ์ Access Point เมื่อ Computer เชื่อมต่อกับ AP โดยตรง ต้องมีการ Fix-IP จะต้องทำยังไง

วิธีการมีดังนี้ครับ

1. เข้าที่ Menu Windows Start --> All Programs --> Connect To --> Show all connections
หรือจะเข้าที่ Control Panel --> Network Connections ก็ได้ครับ

2. เลือกชื่ออุปกรณ์ Network โดยตรวจสอบได้จาก Device Name ครับ จากรูป Lan Card ของผมจะเป็น Broadcom จากนั้น Click ขวา เลือก Property

3. เลือก Internet Protocol (TCP/IP) จากนั้น Click [Property]

อ้อ ในกรณีที่ต้องการให้มี Icon แสดงสถานะ Lan เมื่อ Connected ที่ Notification Area (มุมขวาล่างจอ) ให้ Click เครื่องหมายถูกที่ Show icon in notification area when connected

4. กำหนด IP ให้กับเครื่อง Computer โดยให้อยู่ใน Class เดียวกับ Access Point ครับ
เช่น ถ้า AP ของ Engenius ส่วนใหญ่จะเป็น 192.168.1.1 เราก็ตั้ง IP ให้เป็น 192.168.1.99 ก็ได้ครับ
จากนั้น Click [OK] แล้วก็ Close

5. ถ้าเชื่อมต่อ AP สำเร็จจะมี Icon ที่ Notification Area ครับ

6. ตรวจสอบด้วยการ Double Click ได้เลย

เรียบร้อยครับ  ;D