Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,591
กระทู้ทั้งหมด
10,018
หัวข้อทั้งหมด
4,705

• ทำ Bandwidth Management บนอุปกรณ์ Mikrotik RouterBoard
    เริ่มโดย yod
    Read 52,758 times
yod

Mikrotik RouterBoard ทำ Bandwidth Management เพื่อจำกัดความเร็วการใช้งาน Internet

มีลูกค้าสอบถามถึง Solution การจัดการ Bandwidth ให้กับอุปกรณ์เครือข่ายในวง Network ครับ เช่น ต้องการจะจัดการความเร็ว Internet ของทุกๆเครื่องที่เชื่อมต่อเข้ามา

ซึ่งถ้าไม่มีการจำกัดความเร็ว Internet เวลาเครื่องใดเครื่องนึง Load Bittorrent ไฟล์หนัง Hi-Def ซักเรื่องนึง ความเร็ว Internet ที่ได้เขาเอาไปหมดครับ หรือ อาจจะใช้โปรแกรม Download Manager ก็เช่นกัน จะทำให้เครื่องอื่นๆเวลาเข้า Internet ความเร็วจะช้ามากๆ

หรือ

ที่ทางลูกค้านำไปใช้กันบ่อยๆคือ ส่งสัญญาณ Internet ผ่านเครือข่ายไร้สาย ไปยังอีกที่นึง เช่นโรงเรียน, อบต. แล้วกำหนดความเร็ว Download/Upload ไปยังปลายทางเลย ให้เขาจัดการกันต่อเองครับ  ;D ;D

อุปกรณ์ Mikrotik Routerboardสามารถกำหนด IP Address ให้กับ Port แต่ละ Port ได้เลยครับ เช่นถ้ามีขนาด 5 Port ลบ Port ที่ทำเป็น Port Wan ก็จะเหลือ 4 Port ให้ใช้ เราสามารถกำหนดได้ว่า Port 2 จะเป็น วง IP นึง และ Port 3 จะเป็นวง IP วงอื่นได้ครับ

จากตัวอย่างจะเป็นอุปกรณ์ Mikrotik RB-450G โดยใช้ Port Eth1 เป็น Internet เข้ามา (WAN)

Port: Eth2 เป็นวง Network 192.168.2.0 ("จุดศูนย์" เป็นชื่อเรียกวง Network นะครับ จะหมายถึงเลข IP Address ตั้งแต่ 192.168.2.1- 192.168.2.254) ให้ความเร็วกับอุปกรณ์ที่เชื่อมต่อ Download = 1024Kb และ Upload = 256Kb และแจก IP ให้กับ Client ตั้งแต่ 192.168.2.2 -192.168.2.254

Port: Eth3 เป็นวง Network 192.168.3.0  ให้ความเร็วกับอุปกรณ์ที่เชื่อมต่อ Download = 2048Kb และ Upload = 256Kb และแจก IP ให้กับ Client ตั้งแต่ 192.168.3.2 -192.168.3.254

1. กำหนด IP Address ให้กับ Interface ether2 เป็น 192.168.2.1 และ Interface ether3 เป็น 192.168.3.1

2. สร้าง DHCP Server ให้กับ Interface ether2 และ ether3 ครับ

3. สร้าง Firewall masquerade เพื่อให้ Network ทั้ง 2 วง สามารถออก Internet ได้

4. ผมลองทดสอบ Speed test ก่อนที่จะทำการจัดการ Bandwidth

ที่ร้านได้ค่าสูงสุด Download 12Mbps และ Upload 512Kb ครับ (ก่อนน้ำท่วมที่เซียร์เคยได้ที่ 16Mbps T_T)

สำหรับข้อนี้จะเป็นการจำกัด Bandwidth ทั้งวง Network ครับ ทุกๆเครื่องความเร็วรวมกัน จะไม่เกินที่ตั้งไว้

เช่นวง Network 192.168.2.0 เราตั้งไว้ 10Mbps ทุกๆเครื่อง ที่ใช้งานจะได้ความเร็วรวมกันไม่เกิน 10Mbps

เข้าที่ Menu queue --> Simple Queues

Name: ตั้งชื่อ Queue
Target Address: 192.168.2.0/24 (หมายถึงทุกๆ IP ตั้งแต่ 192.168.2.1 - 192.168.2.254)

Target Upload ค่า Upload
Max Limit: 256K (พิมพ์เข้าไปได้นะครับ แต่อย่าลืมใส่หน่วย)

Target Download ค่า Download
Max Limit: 1M (พิมพ์เข้าไปได้นะครับ แต่อย่าลืมใส่หน่วย)

Click [OK]

ทำขั้นตอนเดียวกัน แต่เปลี่ยน IP เป็น 192.168.3.0/24 ครับ

ทดสอบ

ผมลองต่อเครื่อง Computer เข้ากับ Port Ether2 โดยตัว Mikrotik จะแจก IP มาเป็น 192.168.2.254 แล้วทำการทดสอบ Test Speed ครับ ค่า Error จะอยู่ที่ประมาณ 3-5% ครับ

ทีนี้ต่อเข้ากับ Port Ether3 ครับ ไกล้เคียงกับที่ตั้งไว้มาก

ในกรณีต้องการยกเลิก ให้ Click [ X ] ครับ

Solution นี้เหมาะกับสำนักงาน สถานที่ที่มีผู้ใช้งาน Internet ที่หลากหลาย ซึ่งหลายๆที่ไม่ต้องการ Block Bittorrent, Block Download Manager แต่ถ้าไม่ Block คนอื่นๆก็ไม่ต้องใช้งานกันพอดี เพราะ Internet จะช้ามากๆ ก็จะใช้อุปกรณ์ Mikrotik Routerboard จัดการ Bandwidth นี้แหล่ะ ที่ Work สุด และก็ประหยัดที่สุดครับ

+++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++++

ทีนี้มาต่อกันเรื่องวิธีการใช้ Mikrotik Routerboard ทำการแบ่ง Bandwidth ของแต่ละเครื่องให้เท่าๆกันครับ

เช่น..ทุกเครื่องที่เชื่อมต่อเข้ามา ให้ความเร็วเครื่องละ 1Mbps เท่านั้น ไม่ว่าจะ Download, เข้า Youtube, โหลดบิต เล่น Facebook ก็จะได้เต็มที่คือ 1Mbps

แต่ถ้าใช้ 10 เครื่อง พร้อมๆกัน ทั้ง network ก็ต้องการความเร็วของ Internet เป็น 10Mbps (1Mbps X 10) ครับ จะไม่เหมือนกับแบบแรก ที่ทั้งวง network ให้ความเร็วสูงสุดแค่ 1Mbps หรือ 2Mbps ตามที่กำหนด

ตัวอย่างตามรูปเลยครับ  :D

1. เข้า Menu Queues --> Queue Type
Type Name: pcq_download (ชื่อฝั่ง Download)
Kind: pcq
Rate: 1M (กำหนดค่าความเร็ว Download)

Click [OK]

Type Name: pcq_upload (ชื่อฝั่ง Upload)
Kind: pcq
Rate: 256 (กำหนดค่าความเร็ว Upload)

Click [OK]

2. Menu Simple Queues

Tab General
Name: ตั้งชื่อ Queue
Target Address: 192.168.2.0/24

Click [Apply]

Tab Advances
Queue Type: pcq_upload, pcq_download

Click [OK]

ทดสอบครับ

ผมเปิดอีกครื่องนึง โดย Load Bittorrent ทิ้งไว้ ได้ความเร็วเต็มที่ 1Mbps (ราวๆ 120-140 kBps ครับ) ดู Status ใน Traffic ถือว่าใกล้เคียงมากครับ

ทีนี้ผมเปิดเครื่องที่ทดสอบทำการ Download Bittorrent ไว้ด้วย ก็จะได้ความเร็วเต็มที่ 1Mbps เช่นกันครับ แต่ใน Traffic Status กลายเป็น 2Mbps เพราะมีใช้งานพร้อมกัน 2 เครื่อง เครื่องละ 1Mbps

จากการทดสอบ ถ้าเป็น RB750 เครื่องค้างค่อนข้างบ่อยครับ ถ้าจะทำในส่วนนี้ควรเป็นรุ่นไม่ต่ำกว่า rb951g ครับ

เรียบร้อยครับ
ทางผมหวังว่า Solution ที่นำเสนอมาจะมีประโยชน์กับสมาชิกไม่มากก็น้อยนะครับ ถ้าชอบก็แวะไปกด Like ใน facebook ของทางร้านกันด้วยนะครับ  ;D ;D

ทดสอบแบนวิทในเว็บใซต์ได้ป่าวค่ะ

ขอสอบถามว่า เช่น port eth2 ตั้ง Target Address: 192.168.2.0/24 (หมายถึงทุกๆ IP ตั้งแต่ 192.168.2.1 - 192.168.2.254) ทุก ip :download = 1M หมายถึง ทุกเครื่องจะใช้ได้เครื่องละ 1M หรือ ทั้งวง192.168.2.0/24 วิ่งได้ 1M ครับผม ขอบคุณครับ

yod

ขอโทษครับ การ config แบบนี้ จะเป็นแบบทั้งวง network ครับ

จะเป็นงานลักษณะส่ง Internet ทำเป็น Point To Point ไปยังอีกฝั่ง แล้วจำกัดความเร็ว Internet ทั้งหมดครับ

เดี๋ยวมีต่อภาค 2 ครับ  ;D ;D ;D

สำหรับการจำกัด Bandwidth โดยให้ความเร็ว Internet ของแต่ละเครื่องเท่าๆกันครับ

yod
จะมีการสร้าง Queues อีกแบบนะครับ คือแบบ PCQ

หลักการคือจะเฉลี่ยความเร็วจากจำนวนเครื่องที่เชื่อมต่อ

เช่นมี Internet 10Mbps

ถ้ามีเครื่องมาเชื่อมต่อ 5 เครื่อง จะหารกัน ได้เครื่องละ 2Mbps

แต่ถ้ามีเครื่องมาเชื่อมต่อ 10 เครื่อง ก็จะได้เครื่องละ 1Mbps ครับ

อันนี้ ขอค้างไว้เป็นภาค 3 นะครับ  ;D

Mikrotik ทำได้ครับ  ;D ;D ;D

เราไม่ต้องไปตั้งใน userman อีกใช่หรือเปล่าครับ

yod

ถ้าใช้ user/password ทำ mikrotik authen กำหนดใน userman ดีกว่าครับ แต่ถ้าบีบ bandwidth เฉยๆ ไม่ต้องทำที่ userman ครับ

แต่ที่ office ใช้ net ผ่าน getway ครับ set เป็น 192.168.0.1 ตาม router adsl
ซึ่ง ip วงแลน เป็น 192.168.0.2 - 254 ใช้่โปรแกรม สำนักงานอยู่ครับ
อยากให้มันจำกัด banwidth เฉพาะ internet แต่การ copy ข้อมูลระหว่างเครื่องไม่จำกัด ทำได้ไหมครับ
เครื่อง fix ip ครับ ต้อง share printer  , map drive
โปรแกรมสำนักงาน ใช้ db oracle 10g  ??? ??? ???

ขอโทษครับ การ config แบบนี้ จะเป็นแบบทั้งวง network ครับ

จะเป็นงานลักษณะส่ง Internet ทำเป็น Point To Point ไปยังอีกฝั่ง แล้วจำกัดความเร็ว Internet ทั้งหมดครับ

เดี๋ยวมีต่อภาค 2 ครับ  ;D ;D ;D

สำหรับการจำกัด Bandwidth โดยให้ความเร็ว Internet ของแต่ละเครื่องเท่าๆกันครับ
[/quote]

อยากได้ภาค _2 ครับ