Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,591
กระทู้ทั้งหมด
10,018
หัวข้อทั้งหมด
4,705

• วิธีการ setup เพื่อ ขยายสัญญาณ Wireless (WDS) อุปกรณ์ Ubiquiti PicoStation2
    เริ่มโดย yod
    Read 41,259 times
yod

วิธีการ ขยายสัญญาณ Wireless (WDS) อุปกรณ์ Ubiquiti PicoStation2

สวัสดีครับ

อุปกรณ์  Ubiquiti PicoStation2 นี้ถือว่าแรงมากครับ กำลังส่ง 100 mW สามารถติดตั้ง Outdoor ได้สบายๆ เพราะทนอุณหภูมิได้ถึง 70 องศา  มี Software Tool ที่ run บน Web base มาให้ใช้ด้วย ขนาดก็เล็กดีครับ

หัวข้อนี้ผมจะอธิบายถึงการขยายสัญญาณ Wireless บนอุปกรณ์ Ubiquiti PicoStation2 เรียกว่า Wireless Repeater/Network Extender หรือ Wireless Distribution System หรือเรียกง่ายๆก็คือ WDS ครับ

หลักการคร่าวๆในการ Setup Mode WDS
Set อุปกรณ์ทั้งหมดให้เป็น AP-WDS (Access Point WDS)
ตั้งชื่อ SSID ให้ตรงกัน (ทาง UBiQUiTi แนะนำมา แต่จริงๆแล้วไม่ต้องตรงกันก็ได้ครับ)
ตั้ง Channel ให้ตรงกัน และก็ แลกเปลี่ยน MAC Address กัน (สำคัญๆ)

อุปกรณ์ Ubiquiti PicoStation2 Main
1. ต่อสาย Lan จากอุปกรณ์เข้า PC และ Fix IP ที่เครื่อง PC ครับ

2.เข้า IE ใส่ 192.168.1.20 (Default IP ของอุปกรณ์) ใช้ User/Password ubnt/ubnt

3.ไปที่ menu Link Setup เลือก Wireless Mode เป็น Access Point WDS ใส่ค่า Mac Address ของเครื่อง Site (จะแสดงไว้ที่หน้า Main ของตัว Site หรือดูที่ Sticker ที่ติดกับอุปกรณ์ก็ได้ครับ)ตั้งชื่อ SSID เลือก Country Code = Thailand ตั้ง Channel = 11

Click [Save] และ [Apply] ครับ

4.เข้าที่หน้า Network เลือก Network Mode เป็น Bridge ตั้งค่า IP Address = 192.168.1.2 แล้ว set gateway กะ dns ให้เรียบร้อยครับ Click [Change] และ [Apply]

5.ตั้งค่า Wireless Security โดยต้องเป็น Security แบบ WEP เท่านั้นครับ

อุปกรณ์ Ubiquiti PicoStation2 Site
1.ต่อสาย Lan จากอุปกรณ์เข้า PC และ Fix IP ที่เครื่อง PC ครับ
2.เข้า IE ใส่ 192.168.1.20 ใช้ User/Password ubnt
3.ไปที่ menu Link Setup เลือก Wireless Mode เป็น Access Point WDS ใส่ค่า Mac Address ของเครื่อง Main (จะแสดงไว้ที่หน้า Main ของตัว Main หรือดูที่ Sticker ที่ติดกับอุปกรณ์ก็ได้ครับ)
ตั้งชื่อ SSID
เลือก Country Code = Thailand (ไม่จำเป็นต้องเลือกก็ได้ครับ)
ตั้ง Channel = 11
Click [Save] และ [Apply] ครับ

4.เข้าที่หน้า Network เลือก Network Mode เป็น Bridge ตั้งค่า IP Address = 192.168.1.3 แล้ว set gateway กะ dns ให้เรียบร้อยครับ Click [Change] และ [Apply]

5.ตั้งค่า Wireless Security โดยต้องเป็น Security แบบ WEP เท่านั้นครับ

ทดสอบ ทดสอบ

โดยปกติแล้ว ถ้า Connect กันได้ ไฟแดงที่ตัวอุปกรณ์ Ubiquiti PicoStation2 จะขึ้นครับ

ลอง ping หากันดู จากรูปผมเสียบสาย Lan เข้าตัว Main นะครับ

ลอง Connect ผ่าน Wireless

Ping เข้า google

เสร็จพิธีครับ  ;D

ลูกค้าท่านใดที่ต้องการให้เรา Setup ให้เลย เพื่อพร้อมใช้งาน ก็เพียงแจ้งมาทาง mail หรือโทรศัพท์มาได้เลยครับ