Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• วิธีการ Config อุปกรณ์ CF-Link รุ่น CF-9287 เพื่อเชื่อมต่อ สัญญาณ TrueWiFi
    เริ่มโดย yod
    Read 16,095 times
yod

วิธีการ Config อุปกรณ์ CF-Link รุ่น CF-9287 เพื่อเชื่อมต่อ สัญญาณ TrueWiFi

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้จะเป็นวิธีการ Config อุปกรณ์ CF-Link รุ่น CF-9287 เพื่อเชื่อมต่อสัญญาณ TrueWiFi ครับ

อุปกรณ์ รับสัญญาณไร้สาย CF-LINK CF-9287 แบบ Wireless USB 2.0 Adapter สำหรับ Notebook และ PC ความเร็ว 54Mbps, กำลังส่งสูง 1,000mW (1 Watt) พร้อมเสาอากาศขนาด 5dBi Dipole Antenna (R-SMA Connector) ในรุ่น CF-9287C และเสาอากาศขนาด  7dBi Dipole Antenna (R-SMA Connector) ในรุ่น CF-9287E สามารถรับสัญญาณได้ดีแม้อยู่ในระยะไกล

[ขั้นตอน]

1. ใส่แผ่น Driver เข้า Drive CD สั่ง run Autorun

2. Click เลือก Driver Installation จะขึ้นหน้า Wizard ช่วยในการติดตั้ง

3. เลือก ภาษาไทย จากนั้น Click [Next] ทำตามขั้นตอนต่อไปเรื่อยๆจน Finish และก็ Reboot เครื่อง Computer

4. เปิดโปรแกรม RealTek ที่หน้า Desktop
5. จะเข้ามาที่หน้า สถานะการเชื่อมต่อสัญญาณ Wireless ของอุปกรณ์ครับ จากรูป ผมได้ทดลองให้ CF-9287 เชื่อมต่อกับ Router ที่ร้านก่อน

6. เข้าที่ Tab Availble Network ตรวจสอบ SSID ที่ต้องการเกาะสัญญาณ จากรูปผมเลือก truewifi ครับ โดยการ Double Click

สังเกตุได้ว่าระดับสัญญาณผมรับได้ถึง 80% ปกติแล้วจะรับได้น้อยมากๆ เพราะที่ร้านผมจะเป็นจุดที่ไกลจากอุปกรณ์ Access Point ของ True WiFi ทำให้รับสัญญาณ Wireless จาก truewifi ได้น้อยมาก ใช้ๆไป เดี๋ยวก็หลุด

7. Connect เรียบร้อยครับ

นายอ๊อฟ
 ;D อยากซื้อมาลองจับดูจัง....
ดูในแผนที่ มี true wifi ห่างจากบ้านไม่ถึง 500 เมตร
มันจะรับได้ไหมครับเนี๊ย จะโดนผนังกั้นไหมเอ่ยยยยยยยย  ???

yod

ขั้นต้นหาโปรแกรมพวก netstumber หรือ inssider วัดระดับสัญญาณก่อนครับ ว่า true เขาส่งมาถึงเราหรือเปล่า ถ้าไม่ถึงก็จะไม่สามารถเชื่อมต่อได้ครับ แต่ถ้าถึงแต่น้อยมาก ใช้อุปกรณ์รุ่นนี้ช่วยได้ครับผม