Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• วิธีการ Config อุปกรณ์ Linksys WRT54GL ให้เป็น Mode Repeater
    เริ่มโดย yod
    Read 355,397 times

ถ้าผมจะทำ  Repeater   1 Linksys WRT54GL ตัวนี้เป็นตัวหลัก  กับ 2 Linksys WRT54GL ตัวนี้เป็น Repeater
ต้องทำยังไงครับ ขอบคุณครับ  ทำตามแบบแล้วทำไม่ได้ครับ

hs1ddq
ผมconfig ตามหัวข้อ แต่มันไม่ work ครับ แถมตอนนี้ไม่สามารถ browseเข้าตัว routerได้แล้ว เพราะเปลี่ยน ip เป็น 10.0.0.1 แล้ว
จะเข้าไปแก้ config ก็ไม่ได้ ทำไงดี

yod

ถ้าปิด DHCP ให้ Fix IP ที่ computer ก่อนครับ อาจจะเป็น 10.0.0.2 ก็ได้ครับ หรือไม่ก็ลอง Reset อุปกรณ์ใหม่

yod

Build จำไม่ได้อะครับ  ???  แต่ต้องเป็น Version 24 เท่านั้นนะครับ ขั้นต้นให้ปิด Wireless Security ทั้งหมดก่อนนะครับ

รณชัย
คือผมตั้งค่า 10.0.0.1 แล้วเข้าหน้า ie ไม่ได้ครับ   Fixed IP ก็ยังเข้าไม่ได้ครับ ทำยังไงดีครับ

ทาทัต
รบกวนขอถามหน่อยครับ ผม set ที่ข้้นตอนแล้วครับ ปรากฎว่า WAN IP : มันขึ้นเป็น 0.0.0.0 ไม่ทราบว่าผิดพลาดตรงไหนครับ แล้วถ้าที่ถูกต้องแล้ว เครื่องที่ connect ผ่านตัว WIFI ที่ทำ repeater นี้จะได้ไอพีอะไรครับ ตอนนี้ผมได้เป็น 10.0.0.x ไม่ใช่ 192.168.1.x ครับ นั่นหมายความว่าผมไม่ได้รับไอพีจากตัวหลักใช่ไหมครับ

ขอบคุณครับ

สำหรับท่านที่มีปัญหาในขั้นตอนที่ เปลี่ยน ip เป็น 10.0.0.1 อันนี้ผมก็ยังคง งง อยู่ว่า จำทำได้ด้วยหลักการไหน

เเต่...ในส่นความคิดผมคือ ต้องเปลี่ยน ip ให้อยู่ใน คลาส เดียวกันกับ เลาท์เตอร์ครับ จากโพส นี้

RT แจก ip ควาส 192.168.1.xxx เเต่ ตัว AP ให้เปลี่ยน ip เป็น คลาส 10.0.0.xx ซึ่งมันเป็นคนละคลาสกัน

หรือ ให้มอง ง่ายๆ ก็คือ เลาท์เตอร์ที่จ่ายสัญญาณเน็ต กับตัว APที่รับ-ส่งต่อสัญญาณเน็ต มี ip คนละวงกัน จะเชื่อมต่อกันได้ยังไง

การทำรีพีทเตอร์ โหมด โดยปกติ มักจะให้ AP (Access Point) เป็นตัวรับสัญญาณ และ ส่งต่อ ซึ่งตัว AP จะไม่สามารถ แจกไอพี ให้กับ Cliant ได้

และ เป็น อุปกรณ์ที่ มี ip เป็นของตัวเอง (อันคือพูดในภาษาที่ผมเข้าจัยนครับ ^^) การจะเข้าใช้งาน รึว่า confix ต่างๆ ในตัว AP ต้องเข้าทาง ip ของตัว AP นั้นๆ

เช่น เราซื้อ Ap มา1 ตัว ip ที่เป็นค่ามาตรฐาน ส่วนใหญ่ จะเป็น 192.168.1.1 เวลาจะเข้าไปทำการ confix ก็พิมพ์ 192.168.1.1 ไปในช่อง Address Bar เลย

ก็จะสามารถเข้าไป confix ค่าต่างๆได้ (เเต่บางรุ่น บาง ยี่ห่อก้เป็นไอพี ในอื่น ต้องดุที่คู่มือครับชัวที่สุด)

เอาหละครับ มาดุด้านตัวส่งที่เป็น RT (Router) กันบ้างครับ ตัวเลาท์เตอร์ ผมเรียกมันว่า อุปกรณ์ ไม่มีไอพีครับ (คงไม่มีใครเรียกเหมือนผมช่ายมั้ย  :D) แต่เป็นตัวเเจก ip อย่างที่รุ็ๆกัน

บางท่านอาจจะยัง งง อยู่ ว่า ไม่มี ip แล้วเราจะเข้าไป Confix ตัว เลาท์เตอร์ ทางไหน หละ ก็ทาง เกตเวย์ ไงครับ ไม่ใช่ ip นะครับ  :D

ถ้าคุณ เอา RTW (Router Wireless) มาทำรีพีทเตอร์ RTW ตัวนั้นๆ จะเสียคุณสมบัติความเป็นเลาท์เตอร์ไป (คือไม่สามารถแจก ip ได้นั้นเอง) และจะกลายเป็น AP ไปในทันที อันนี้ สำคัญ นะครับ

เพราะฉนั้น บางท่าน ที่ ถามๆ กันว่า ถ้าทำ รีพีทเตอร์ 3-4 จุด แล้วเราจะรู้ได้ไงว่าเราได้ ip จะมาจาก RTW ตัวไหน อันนี้ผมสามารถตอบได้ทันทีเลยว่า ip มากจาก เลาท์เตอร์ตัวเเรก ครับ

(เพราะเป็นตัวเดียวที่ยังมีคุณสมบัติของเลาท์เตอร์อยู่นั้นเอง) และตัว RTW ตามจุด ที่ 2 3 4 จะกลายเป้นแค่ Access Point ซึ่งไม่ สามารถ แจก ip ได้ นั้น เอง

(เพราะฉนั้น เวลาทำรีพีทเตอร์ ควรหาอุปกรณ์ที่ เหมาะสม จะได้ใช้งายสะดวก และจะประหยัดงบประมาณด้วยนะครับ)

เพราะ ตัว Acces point กับ Router Wireless ราคาไม่เท่ากัน เเละ การเอามาทำรีพีทเตอร์ จะมีความยากง่าย ต่างกัน ฟีดเจอร์ ซับพอท ต่างกันครับ

แต่ ส่วนตัวเเล้ว ถ้าผมจะทำรีพีทเตอร์ ผมมักจะใช้ AP เป้นตัวขยายสัญญานมากกว่าครับ เพราะ AP มีฟีดเจอ ซับพอทมากกว่า สามารถ ทำรีพีทได้ หลายโหมด

เอาหละ ผมโม้มาซะเยอะ มาเข้าเรื่องเลยดีกว่า ว่าจะทำยังไง ถ้าคุณทำตามโพสนี้ไม่ผ่าน

ผมเเนะนำว่าเปลี่ยน ไอพี จาก 10.0.0.1 ให้เป็นคลาสเดียวกับเลาท์เตอร์ครับ คือ 192.168.1.xxx (xxx ในที่นี้คือ เลยอารัยก็ได้ จาก 2-254 นะครับ เพราะถ้าเลือกเป็น 1 ก็จะชนกะเลาท์เตอร์)

ถ้าจะขยาย 4 จุด ก็เลือก ip ตามนี้ก็ได้ครับ

RT: 192.168.1.1

AP1:  192.168.1.50

AP2: 192.168.1.100

AP3: 192.168.1.150

AP4: 192.168.1.200

เวลาที่เราจะเข้าไป Confix ก็พิมพ์ ตามนี้เลย เช่นถ้าเราจะแก้ไข AP1 เราก้พิมพ์ 192.168.1.50 จะ confix AP 4 ก็พิมพ์ 192.168.1.200

จะเข้า Confix Router ก็ 192.168.1.1 ทุกตัวสามารถทำได้ผ่านแอดแดรส บาร์ ไม่ต้อง ถอดออกมา ต่อคอมทำทีละตัวครับ  :D

ปล.ถ้าผมกล่าวผิดพลาดประการได้ ต้องขออภัยทุกท่านวัย ณ ที่นี้ด้วยนะครับ ^^

noomsoft
ผมได้ลอง เช็ต Repeater กะตัว Dlink 2730u  ถ้า Dlink ไม่มีพาสเวิร์ด WAL ตัว  Linksys WRT54GL จะเชื่อมต่อได้ครับ

แต่ถ้าหากใส่พาสเวิร์ดที่ตัว Dlink จะคอมเน็คติดประมาน 5 วิ แล้วก็หายไปครับ งงมาก ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ช่วยแนะนำหน่อยครับ

ืnoomsoft
ผมได้ลอง เช็ต Repeater กะตัว Dlink 2730u  ถ้า Dlink ไม่มีพาสเวิร์ด WAL ตัว  Linksys WRT54GL จะเชื่อมต่อได้ครับ

แต่ถ้าหากใส่พาสเวิร์ดที่ตัว Dlink จะคอมเน็คติดประมาน 5 วิ แล้วก็หายไปครับ งงมาก ไม่รู้เป็นเพราะอะไร ช่วยแนะนำหน่อยครับ