Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,591
กระทู้ทั้งหมด
10,018
หัวข้อทั้งหมด
4,705

• วิธีการ Config Mode Station บน อุปกรณ์ UBiQUiTi NanoStation2 และ PicoStation2
    เริ่มโดย yod
    Read 21,838 times
yod

วิธีการ Config Mode Station บน อุปกรณ์ UBiQUiTi NanoStation2 และ PicoStation2

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้ผมจะแสดงวิธีการ Config อุปกรณ์ UBiQuiTi NanoStation2 ให้เป็น Mode Client Bridge หรือ Mode Station ครับ จะใช้ในกรณีที่ต้องต้องการรับสัญญาณ Wireless ให้ดีมากยิ่งขึ้น เหมาะกับเชื่อมต่อกับกล้อง IP Camera เพื่อให้ได้ความเสถียรและ Bandwidth ที่มากขึ้น แต่ตัวอุปกรณ์จะไม่สามารถกระจายสัญญาณ Wireless ต่อได้อีกนะครับ

วิธีนี้สามารถใช้ได้กับอุปกรณ์ UBiQuiTi PicoStation2 ได้ด้วยนะครับ หลักการเดียวกัน หน้าจอ Config ก็เหมือนกัน

ขั้นตอนมีดังนี้ครับ

1.Fix IP เครื่องคอมพิวเตอร์ที่เชื่อมต่อกับอุปกรณ์  UBiQuiTi NanoStation2

2.ใช้ IE เปิด URL ไปยัง 192.168.1.20 ใช้ User = ubnt และ Password = ubnt

3.ไปที่หน้า Link Setup Click [Select] เพื่อเลือกสัญญาณ Wireless

4.เลือกสัญญาณ Wireless ที่ต้องการเชื่อมต่อ  แล้ว Click [OK](จากรูปจะเห็นว่ามัน Detect เจอเยอะมากๆ ผมลองใช้ Notebook Scan เจออยู่ประมาณ 6

SSID)

5.ไปที่หน้า Network จากรูป Gateway และ Primary DNS เป็น 192.168.1.44 เพราะที่ร้านผมตั้งไว้ครับ

6.พอตัวอุปกรณ์สามารถ Connect กับ SSID ที่เราเชื่อมต่อได้ จะมีไฟ Status สีแดงติดขึ้นมาครับ

7.ลอง Ping เข้า Google

เรียบร้อยครับ ง่ายมากๆ

ลูกค้าท่านใดที่ต้องการให้เรา Setup ให้เลย เพื่อพร้อมใช้งาน ก็เพียงแจ้งมาทาง mail หรือโทรศัพท์มาได้เลยครับ ;D