Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• วิธีการ Connect Database Oracle ผ่าน VPN ด้วย Linksys RV042 - AG241
    เริ่มโดย yod
    Read 23,496 times
yod

วิธีการ Connect Database Oracle ผ่าน VPN ด้วย Linksys RV042 - AG241

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้จะเป็นวิธีการ Connect Database Oracle ผ่าน VPN ด้วย Linksys RV042 และ Linksys AG241ครับ

อุปกรณ์ Linksys RV042 VPN / Load Balanced Router สามารถเชื่อมต่อ ADSL Line ได้ถึง 2 คู่สาย สามารถควบคุมความเร็วในการใช้งานและความเร็วในการเชื่อมต่อ Internet ของเครื่อง Client สามารถกำหนดให้เป็น Redundant Mode หรือ Loadbalance Mode พร้อมด้วย IPSec VPN 50 Tunnels และ Switch 4 พอร์ท ความเร็ว 10/100 Mbps  เหมาะสำหรับเชื่อมต่อระหว่างสำนักงานสาขา

อุปกรณ์ Linksys AG241 Broadband Gateway Router เป็นอุปกรณ์ที่มี Modem ADSL2 ในตัว สามารถเชื่อมต่อกับคู่สายโทรศัพท์ได้ทันที และ Switch 4 Port ความเร็ว 10/100 Mbps  รองรับการทำงาน VPN 5 ช่อง (Site To Site) สำหรับแชร์การใช้งาน Internet และ ระบบเครือข่าย

ในกรณีที่เราต้องการจะเชื่อมต่อเครือข่ายระหว่างสถานที่เข้าด้วยกัน เช่น สำนักงานใหญ่ อยู่ที่กรุงเทพ สำนักงานสาขาอยู่ที่เชียงใหม่เป็นต้น แล้วเรามีโปรแกรมที่ Run ที่สาขาเชียงใหม่ แต่ต้องเชื่อมต่อฐานข้อมูลซึ่งอยู่ที่สำนักงานใหญ่ โดยที่ทั้งสองสาขามี Line ADSL เพื่อเชื่อมต่อ Internet ก็ใช้ VPN ครับ สะดวกสุด ประหยัดสุด

แต่โปรแกรมในส่วน Client ควรจะ Design ให้ดีนะครับ ควบคุม Transaction รวมถึง Error Exception ให้ดีอย่าให้หลุด และเพื่อไม่เปลือง Traffic ควรจะใช้ Trigger ร่วมในการ Update ข้อมูลด้วย จะเร็วขึ้นเยอะครับ รวมถึง SQL Statement ประเภท select * ... ไม่ควรใช้เลยครับ อยากได้ field ไหนก็ select เฉพาะ field นั้นดีกว่า

ทีแรกผมว่าจะใช้ Linksys RV042 ทั้ง 2 ฝั่งครับ แต่แยกกันดีกว่าจะได้เป็นตัวอย่างได้ทั้ง 2 รุ่น

ขั้นตอน

1. เนื่องจาก IP ที่ได้จาก ISP จะไม่คงที่ตลอด เนื่องจากไม่ได้เช่าในแบบ Fix IP ให้สมัคร Dynamic DNS ได้ที่ www.dyndns.org จากนั้นให้ Config ค่า Dynamic DNS ลงในอุปกรณ์ทั้งคู่จากตัวอย่าง
Linksys RV042: sysnetsite.dyndns.org
Linksys AG241: sysnethost.dyndns.org

Config อุปกรณ์ฝั่ง Host หรือสำนักงานใหญ่

ผมจะให้ Linksys AG241 เป็นทางสำนักงานใหญ่ โดยได้ติดตั้ง Oracle Server และสร้าง Database ชื่อว่า orcl

Network: 192.168.1.0
Subnet: 255.255.255.0
DynDNS: sysnethost.dyndns.org
Pre-shared Key: 123456789

วิธีการ Config กำหนดได้ตามรูปเลยครับ

Local Secure Group: เป็น Network Group ฝั่งสำนักงานใหญ่
Remote Secure Group: เป็น Network Group ฝั่งสำนักงานสาขา จากตัวอย่างจะเป็น 192.168.2.0
Remote Security Gateway: เลือกแบบ FQDN และ Domain Name ให้ใส่ Dynamic DNS ของฝั่งสำนักงานสาขา
เลือก Encryption เป็น 3DES (Triple DES)
Authentication แบบ MD5

ในหน้าจอ Advanced Settings เลือก ตามรูปเลยครับ หลักๆก็เรื่องการ Encrypt และ Keep Alive

จากนั้น Click [SAVE]

Config อุปกรณ์ฝั่ง Site หรือสำนักงานสาขา

ผมจะให้ Linksys RV042 เป็นทางสำนักงานสาขา โดยจะมีโปรแกรม Client ที่จะต้อง Connect Database ไปยัง Oracle Server ที่สำนักงานใหญ่

เชื่อมต่อ ADSL ผ่าน WAN1
Network: 192.168.2.0
Subnet: 255.255.255.0
DynDNS: sysnetsite.dyndns.org
Pre-shared Key: 123456789

Config ตามรูปได้เลยครับ

Local Group Setup
กำหนด Local Security Gateway Type เป็น IP Only
กำหนด IP Address และ Subnet ฝั่ง Network Group สำนักงานสาขา

ส่วน Remote Group Setup จะเป็น Network Group ทางฝั่งสำนักงานใหญ่

เลือก Encryption ให้ตรงกันกับฝั่งสำนักงานสาขา และ Click [Save Settings]

จะปรากฏที่หน้า VPN Summary ให้ Click [Connect] (จากตัวอย่างผม Click Connect ไปเรียบร้อยแล้วครับ) ถ้าสำเร็จจะแสดงสถานะ Connected

ตรวจสอบ VPN Log ใน Linksys RV042

จากนั้นก็ลอง Ping ดูครับ จากตัวอย่างผม Ping จากสำนักงานสาขา ไปยัง สำนักงานใหญ่ ถือว่าเร็วใช้ได้ครับ

เป็นอันเรียบร้อยครับสำหรับการ Setup VPN  ;D

ทีนี้มาถึงวิธีการ Connect Database Oracle จาก สำนักงานสาขา ไปยังสำนักงานใหญ่

จากตัวอย่างผมอยู่ที่สำนักงานสาขาต้องการเชื่อมต่อ Database ไปยังสำนักงานใหญ่ซึ่ง Database จะชื่อว่า orcl

1. สร้าง TNS Name ที่เครื่อง Client ฝั่งสำนักงานสาขา ซึ่งจะต้องติดตั้ง Oracle Client ก่อน และผมตั้ง TNSName เป็น orcl_home ถ้า Setup VPN เรียบร้อย จะสามารถ Test Connection ได้สำเร็จ

2. ใช้ TNSPing เพื่อความชัวร์อีกที

3. Connect เข้า Database ด้วย Toad ใช้ Schema HR ครับ

4. ผมทำโปรแกรมเล็กๆขึ้นมาเพื่อทดสอบ Connection และ Connect หลายๆ Sessions

เรียบร้อยครับ  ;D ;D