Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,610
กระทู้ทั้งหมด
10,044
หัวข้อทั้งหมด
4,720

• ระบบเสร็จแล้ว แต่ขอความช่วยเหลือครับ
    เริ่มโดย worakan8326
    Read 3,751 times

ระบบเสร็จแล้ว แต่ขอความช่วยเหลือครับ

หอพักประมาณ 20 ห้อง

มีเช่ารายวัน

คอมลูกค้า จะต่อเข้ามันต่อไม่ติดอ่ะครับ ไม่แจก IP มาให้เลย ต่อแบบสายแลน นะครับ  ต้องรีบูตระบบใหม่ ก็จะสามารถเข้าใช้งานได้ ประมาณ 1-2 วันก็เป็นอีก ช่วยแนะนำด้วยครับ

yod

ตรวจสอบ ip mี่ computer ได้ ip อะไรครับ และดู IP ที่ DHCP Server Lease ของ Mikrotik มีแจกไปกี่ IP ครับ

เวลาต่อ มันจะขึ้นว่า Limit user แล้วก็ไม่ได้รับ IP ครับ

แต่ในหอพักมีคนเอา เร้าเตอร์มาต่อที่สายปลายทาง จะเป็น เหตุที่ทำให้ระบบรวนไหมครับ

แสดงว่าตัวเครื่องคอมพิวเตอร์กำลังวิ่งหา Gateway ไม่เจอ หรืออาจเจอหลายทาง แต่จากรูปมันเห็น TL-WA901ND ครับ และมันกำลังพยายามจ่าย IP ให้กับตัวนี้ครับ คง
เพราะมันมองเห็น Ip 192.168.1.1 สองที่แน่ๆๆครับ ให้ลูกค้าเอาเร้าเตอร์ตัว TL-WA901ND ออกครับมันชนกันครับ (เคยเจอมาแล้วครับ พวกเอามาต่อเป็น Sw Hub แต่ดันเปิดเป็นเร้าเตอร์)

yod
IP 169 ไม่ใช่ IP ที่ใช้งานครับ ตรวจสอบที่สายต้นทาง และก็ปลายทางก่อนเข้าอุปกรณ์ router ของเขาครับ