Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ทำ loadbalance Net True Cable + Mikrotik 450G
    เริ่มโดย i2leO
    Read 14,494 times

ตั้งค่า เน็ตเส้น ของ True กับ Mikrotik 450G ยังไงครับ รบกวนด้วยครับ..

yod

แก้ ip ที่ router ของ true เป็น 192.168.2.1 แล้ว enable dhcp client ของ mikrotik ขึ้นมาครับ

ยังไม่ผ่านเลยครับ .. พอเอามาเสียบที่เครื่องธรรมดา ตั้งเป็น obtain เครือ่งนั้นใช้เน็ตได้ครับ

yod

ทำไม dhcp client ถึงเป็น eth2 ครับ ไป config อะไรเพิ่มเติมหรือเปล่าครับ ปกติที่ร้าน config ไปจะเป็น eth1 นะครับ

เพราะผมต่อเร้าเตอร์ตัวนั้นที่ port 2 ครับ .. ผมว่าจะทำ loadbalance ลองแอดดูแบบ pppoe  ของ 3BB ผ่านไปตัวล่ะครับ ว่าจะแอดของ ทรู เข้าไปอีกเส้นครับ 3BB เป็น eth1 true eth2 ครับ รบกวนขอคำชี้แนะด้วยครับ ตอนนี้รับไอพีได้แล้วครับสำหรับ เส้นทรู แต่ถ้าเสียบเข้าไป เน็ตจะหลุดเลยครับ ไม่ทราบว่าต้องคอนฟิกอะไร ?เพิ่มเติมหรือเปล่าครับ

เสร็จแล้วนะครับขอบคุณอย่างยิ่งสำหรับ คำแนะนำ ..

แก้ไขยังไงถึงใช้ได้ครับ

yod
run script ที่ผมลงไว้ได้เลยนะครับ เพียงแต่ว่าถ้า port 2 เป็นสมาชิก bridge 1 อยู่ ให้ลบ port 2 ออกก่อนนะครับ แล้วสร้าง pppoe client ที่ port2 ก่อน