Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,628
กระทู้ทั้งหมด
10,059
หัวข้อทั้งหมด
4,727

• เยี่ยมชม Site Wireless Hotspot เอื้ออมรสุข อพาร์ตเม้นท์ User กว่า 300 คน
    เริ่มโดย yod
    Read 20,334 times
yod

สวัสดีครับ

วันนี้จะพาเยี่ยมชม Site ครับ เป็นระบบ ปล่อย Internet ผ่าน Wireless ให้กับผู้เช่าอพาร์ตเม้นท์ ซึ่งทางทีมน้องนะโมเป็นคนดูแลเองติดตั้งเอง มี Users ฝั่งนี้กว่า 300 User และอนุญาติให้ผมเข้าไปถ่ายรูปได้ (ไม่ให้ถ่าย จะไม่ขายของให้น่ะเออ  ;D) เผื่อไว้เป็นแนวทางสำหรับเจ้าของคอนโด อพาร์ตเมนท์ หรือผู้รับเหมาครับ ที่ต้องการที่จะมีระบบแบบนี้มั้ง แต่ยังมองภาพไม่ออก

อพาร์ตเมนท์ เอื้ออมรสุข แถว คลัง ปตท.พระขโนง (เคยทำระบบ Bottom Loading ที่นี้ครับ อยู่เป็นปี)

ตึกเยอะมาก หลายชั้น มีผู้เช่าประมาณพันกว่าคน มีป้อมตำรวจด้วย

น้องเขาออกแบบให้ตัว Ubiquiti NanoStation2 ยิงสัญญาณ Wireless ข้างตึก ไปยังอีกฝั่ง เนื่องจากติดข้อจำกัดไม่สามารถติดตั้งภายในอาคารได้ และ User เยอะเลยต้องติดหลายตัวหน่อย

ห้อง Server ครับ รกไปนิดนึง ระวังหนูแทะสายนะครับ งานเข้าแน่ๆ

มี ADSL Line มา 6 สาย สายละ 8Mbps ใช้ Modem ของ D-Link เห็นน้องเขาบอกว่า Work ดีมาก

ใช้ Server 2 เครื่อง เครื่องนึงทำ Authen เก็บ Log อีกเครื่องทำ Load Balance

ทำ VLAN ครับ เพราะปล่อย Internet ต่อที่อื่นด้วย

มี UPS สำรองไฟ โดยเพิ่ม Battery Pack เข้าไปด้วย ระบบใหญ่ๆแบบนี้ ไฟดับ ไฟตก ไฟกระชากที ปวดประสาท

เพิ่มแบตเข้าไปอีก 4 ลูก กันเหนียว

รูปปิดท้ายครับ