Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• วิธีการ Config มือถือ Nokia E71 ให้เป็น Wi-Fi Phone เชื่อมต่อกับ SIP Server
    เริ่มโดย yod
    Read 37,360 times
yod

การ Config มือถือ Nokia E71 ให้เป็น Wi-Fi Phone เชื่อมต่อกับ SIP Server

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้จะเป็นวิธีการ Config มือถือ Nokia E71 ให้สามารถใช้งานเป็น Wi-Fi Phone เพื่อ Connect กับ SIP Server ครับ

ผมได้ติดตั้ง SIP Server ที่เป็น Asterisk (192.168.1.2) โดยติดตั้งบน Ubuntu ไว้ที่บ้านครับ ลองหามือถือรุ่นที่มันลองรับ voip มา test ดู

Nokia รุ่น E71 ใช้ได้ดีเหมือนกันครับ รองรับ VOIP แต่ลูกเล่นเยอะจนงง  ???

ขั้นตอนการ Config ตามนี้เลยครับ

ผม Add SIP Account :2003 เข้าในระบบครับ

เข้าที่ Menu --> Setting --> Connection -->

SIP Seting
1. ผมสร้าง New Profile ครับ ตั้งเป็น yodvoip

2.เลือก Service Profile: IETF
3.เลือก Default Access Point: Access Point ที่เราใช้ Connect ครับ
4.Public User Name: sip:2003@192.168.1.2 format sip:<sip account>@<sip server ip>

5.Use Compression: no
6.Registration: Allway On (Connect ตลอด)
7.User Security: No

Proxy Server
1.Proxy server address: sip:192.168.1.2 format sip:<sip server ip>

2.Realm: asterisk

3.User name: 2003 (ตามที่ตั้งค่าไว้ใน extensions.conf และ sip.conf ครับ)
4.Password: 2003 (ตามที่ตั้งค่าไว้ใน extensions.conf และ sip.conf ครับ)
5.Allow loose routing: Yes
6.Transport type: UDP
7.Port: 5060

Registrar Server
1.Registrar server address: sip:192.168.1.2 format sip:<sip server ip>
2.Realm: asterisk
3.User name: 2003
4.Password: 2003
5.Transport type: UDP
6.Port: 5060

ไปที่ Menu Internet Tel. จัดการเพิ่ม Profile ใหม่ เลือก SIP Profile คือ yodvoip

ถ้าไม่มีปัญหาอะไรจะขึ้น Register ครับ จากนั้นลองโทรเข้าดู

จะเอาไปดัดแปลงเพื่อเชื่อมต่อกับ VOIP Provider เช่นพวก Call Cafe, TrueNetTalk หรือ TOTNetCall ก็ได้ครับ หลักการเหมือนกันเลยครับ  อยู่ใกล้ๆ Access Point ก็โทรออกด้วย VOIP ได้เลย;)

เรียบร้อยครับ

chate
แนะนำเวลาโทร ออกด้วยครับ
ลองดูแล้วมันออกด้วย มือถือ จะให้ออกด้วย VOIP ต้องทำไงอะ

yod

สวัสดีครับ

เครื่อง Server Asterisk ที่บ้านผมได้เอาไปทำอย่างอื่นแล้วนะครับ ถ้ายังไงมีโอกาสได้ติดตั้งอีก เดี๋ยวผมจะทำการทดสอบให้ครับ

อั๋น

จะเอาไปดัดแปลงเพื่อเชื่อมต่อกับ VOIP Provider เช่นพวก Call Cafe, TrueNetTalk หรือ TOTNetCall ก็ได้ครับ หลักการเหมือนกันเลยครับ  อยู่ใกล้ๆ Access Point ก็โทรออกด้วย VOIP ได้เลย;)

สวัสดีครับ
พอิดีผมกำลังหาวิธีการโทรออกจาก nokia e71 โดยใช้ wifi หรือ ผ่านการเชื่อมต่อ internet ของเครือข่ายอยู่ ได้เห็น post นี้ แล้วรู้สึกชื้นใจมาก เพราะว่าจะไม่ต้องเสียค่าโทรทางไกลอีกแล้ว (พอดีไม่ค่อยมีความรู้ด้านนี้ด้วย) เอาเป็นว่า ขอเป็นโจทย์แล้วกันนะครับ และขอความกรุณาด้วย หากสามารถ walkthrough วิธีการ หรือ แนะนำ link สำหรับคำถามดังนี้ ครับ

1. จำเป็นไหมที่เราต้องมี Ubuntu (ซึ่งผมเองก็ยังไม่ค่อยแน่ใจว่ามันคืออะไร) แล้วหากจำเป็นต้อง download ที่ไหน และเอาเข้า nokia e71 ยังไง
2. Asterisk คืออะไร มันเกี่ยวกับ Ubuntu ยังไง
3. TrueNetTalk รองรับ Nokia e71 ไหมครับ และ สามารถหรือต้องทำยังไงถึงจะเอา SoftPhone ของ TrueNetTalk มา install ที่มือถือ
4. ผมจำเป็นต้องมีการ update firmware ของ Nokia เพื่อให้รองรับระบบที่ง่ามาทั้งหมดรึเปล่า (ต้องเช็คมือถือยังไง)
ต้องขอโทษด้วยนะครับ หากคำถามอาจฟังดูงง เพราะมือใหม่จริง ๆ ยังไม่ค่อยเข้าใจระบบทั้งหมด ช่วยให้คำแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ

yod

สวัสดีครับ

1. จำเป็นไหมที่เราต้องมี Ubuntu (ซึ่งผมเองก็ยังไม่ค่อยแน่ใจว่ามันคืออะไร) แล้วหากจำเป็นต้อง download ที่ไหน และเอาเข้า nokia e71 ยังไง

Ubuntu เป็น OS ตัวนึงครับ ถ้ามเปรียบเทียบก็เหมือน Windows

2. Asterisk คืออะไร มันเกี่ยวกับ Ubuntu ยังไง

Ubuntu เป็น OS ส่วน Asterisk เป็น Package หรือเรียกว่าเป็นโปรแกรมนึงที่ run บน Ubutu ครับ เปรียบเหมือนเราติดตั้ง Microsoft Office ลงบน Windows

3. TrueNetTalk รองรับ Nokia e71 ไหมครับ และ สามารถหรือต้องทำยังไงถึงจะเอา SoftPhone ของ TrueNetTalk มา install ที่มือถือ

TruNetTalk เป็น SIP Server ครับ โดยที่ e71 มี Tool ที่เราสามารถติดต่อไปยัง SIP Server ได้ครับ

4. ผมจำเป็นต้องมีการ update firmware ของ Nokia เพื่อให้รองรับระบบที่ง่ามาทั้งหมดรึเปล่า (ต้องเช็คมือถือยังไง)

พอดีผมไม่ได้ติดตามนานแล้วครับ แต่จะมีแค่บางรุ่นที่รองรับ SIP Server เท่านั้นครับ

ถ้าสนใจข้อมูลอย่างละเอียด ผมขอแนะนำ web ของ อาจารย์กิตติพงษ์ สุวรรณราช ที่นั้นมีคนเชี่ยวชาญเรื่อง VOIP อยู่เยอะเลยครับ

http://www.thaibsd.com/