Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• วิธีการ Up Firmware อุปกรณ์ Ubiquiti รุ่น AirMax
    เริ่มโดย yod
    Read 47,529 times
yod

วิธีการ Up Firmware อุปกรณ์ Ubiquiti รุ่น AirMax

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้จะเป็นวิธีการ Upgrade Firmware อุปกรณ์ของ Ubiquiti รุ่น AirMax ซึ่งโดยปกติ Firmware ของยี่ห้อนี้จะมีการ Update เรื่อยๆครับ มี Feature ใหม่ๆรวมถึงแก้ Bug ที่เกิดขึ้นกับอุปกรณ์ ซึ่งบางทีตอนเขาทำ Load Test อาจจะยังไม่เจอปัญหา แต่พอใช้งานจริงมีปัญหาเกิดขึ้น ทางผู้ใช้งานก็จะ Report ไปทางผู้ผลิต จากนั้นทีมงานพัฒนาของเขาก็จะคอยปรับปรุงแก้ไข Software ครับ

Ubiquiti รุ่น AirMax
Ubiquiti Rocket M5
Ubiquiti Rocket M2
Ubiquiti PowerBridge M5
Ubiquiti PicoStation M2HP
Ubiquiti NanoStation M5
Ubiquiti NanoStation M2
Ubiquiti NanoStation Loco M2
Ubiquiti NanoBridge M5
Ubiquiti Bullet M5HP
Ubiquiti Bullet M2HP
Ubiquiti AirGrid M5

1. ตรวจสอบ Firmware ใหม่ๆได้ที่หน้า Download

2. หลังจาก Download เรียบร้อยแล้ว ให้เชื่อมต่ออุปกรณ์ Access Point เข้ากับ Computer และให้ทำการ Fix IP ให้กับเครื่อง Computer ด้วยนะครับ การ Fix IP ให้กับเครื่อง Computer เพื่อเชื่อมต่อกับ Access Point

3. Login เข้าหน้า Setup อุปกรณ์ จากนั้นเข้า Menu System --> Click ปุ่ม [Update]

4. Click [Browse..] เลือกไฟล์ Firmware ที่ Download มา จากนั้น Click [Upload]

5. จะมีหน้าจอ Compare ระหว่าง Version เก่าและใหม่ ตรวจสอบแล้ว Click [Upload]

6. รอครับรอ ช่วงนี้ภาวนาอย่าให้ไฟดับครับ หรือถ้ามี UPS ก็จะดีมาก

เรียบร้อยครับ  ;D

สวัสดีครับคุณยอด
พอดีระบบที่ผมทำมีปัญหารการชนกันของช่องสัญญาณ ซึ่งจะมีปัญหาสำหรับ Firmware 5.3 ซึ่งมีช่องสัญญาณไม่มากพอ ผมเลยเปลี่ยนเ้ป็น Firmware 5.2 ไม่มีปัญหา แต่ตอนนี้คือติดปัญหาที่ว่า M5 รุ่นใหม่ๆที่ซื้อมาที่มี Firmware 5.3 ผมไม่สามารถอัพเป็น 5.2 ได้เลยครับระบบแจ้งว่า Bad firmware ไม่ทราบพอมีทางแก้ไหมครับ
ขอบคุณครับ

yod

สวัสดีครับ

ลองเลือก Country Code เป็น United Kingdom ดูครับ