Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ติดตั้ง Ubiquiti Power Bridge M5 งาน Resort เขาใหญ่#1
    เริ่มโดย yod
    Read 25,059 times
yod

ติดตั้ง Ubiquiti Power Bridge M5 งาน Resort เขาใหญ่

เป็น Resort ขนาดใหญ่ครับ ขนาดประมาณ 200 เอเคอร์ (1 เอเคอร์ = 4046.81 ตารางเมตร)  :o :o ยังไม่ขอบอกชื่อนะครับ เพราะกำลังก่อสร้างเพิ่มเติม จะเปิดให้บริการราวๆเดือนมกราคมปีหน้าครับ   ;)

ทาง Resort ต้องการ Link เครือข่ายแต่ละสถานที่เข้าหากันด้วยสัญญาณ Wireless โดยเลือกใช้อุปกรณ์ Ubiquiti Power Bridge M5 เป็น Main หลัก เพราะช่วงระหว่างทางมีต้นไม้หนาทึบมากๆ จะตั้งเสาสูงก็ไม่ได้เพราะไม่สวยงาม บทบังทัศนียภาพครับ

ต้นไม้เป็นแผงเลย  :-[

วัดระดับสัญญาณจาก Notebook ครับ

นั่งปรับองศาของเสากันซักระยะ
Signal Strength สูงมาก กำลังส่งทะลุทะลวงได้ดีจริงๆครับ
Connected Speed ได้ที่ 180Mbps ถือว่าเยอะมากๆครับ

ถ้า Resort นี้เปิดแล้ว ผมต้องแวะไปเที่ยวให้ได้ครับ ใหญ่มากๆ  ;D ;D ;D

ต๊อป
หน้าจาน หันเข้าป่าเลยเหรอคับ

ผมสงสัยว่ามันทะลุป่าเข้าไปได้ไกลขนาดไหนครับ

yod

ระยะจริงเกือบๆ 2 โลครับ แต่ค่าที่ Detect ได้จากอุปกรณ์มันเพี้ยนเฉยเลย ไม่รู้มันอาศัยอะไรคำนวน

มีบริการติดตั้ง แถวภาคใต้ไหมครับ