Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การทำ Port Forwarding บน RouterOS (ตัวอย่างดู IP Camera ผ่าน Internet)
    เริ่มโดย yod
    Read 18,991 times
yod

การทำ Port Forwarding บน RouterOS

ได้แล้วครับ การ Forward Port บน RouterOS ในกรณีที่เราต้องการเชื่อมต่ออุปกรณ์ Network เช่นพวก IP Camera, NAS หรือ Web Server ในวง Lan (วงภายใน) จากภายนอก

หลังจากงมมานาน  :P

ผมขอยกตัวอย่าง การใช้งานร่วมกับ IP Camera นะครับ โดยที่เราสามารถดูภาพผ่าน Internet ได้ ในวง Lan ที่ใช้จะเป็น Network Address: 192.168.2.0 อุปกรณ์ RouterBoard จะมี IP Address เป็น 192.168.1.1 และเชื่อมต่อเข้ากับ ADSL

ผมตั้ง IP Address ของ IP Camera เป็น 192.168.2.10 และหมายเลข Port ในการเชื่อมต่อกับกล้องคือ 9000

สมัคร Dynamic DNS ไว้ที่ web DynDns.org ชื่อ Host เป็น service.dyndns.org (สมมุตินะครับ)

ขั้นตอน

1. Login เข้า Winbox

2. เข้า Menu IP --> Firewall

3. ที่ Tab NAT ให้ Click [ + ] เพื่อเพิ่ม NAT ขึ้นมาครับ

4. ที่ Tab General

เลือก Chain: srcnat
Src. Address: 192.168.2.0/24 (วง Network ฝั่ง Lan ของ RouterOS)
Protocal: tcp
Dst. Port: 9000 (Port ของ IP Camera)

ที่ Tab Action

เลือก Action: masquerade

จากนั้น Click [OK]

5. Click [ + ] ที่ TAB NAT เพื่อเพิ่ม NAT อีกครั้งครับ

6. ที่ Tab General

เลือก Chain: dstnat
Dst. Address: 192.168.2.0/24 แล้ว Click  [ ! ] ด้วยนะครับ (ซึ่งมันหมายถึง Not)
Protocal: tcp
Dst. Port: 9000 (Port ของ IP Camera)

ที่ Tab Action

เลือก Action: dst-nat
To Addresses: 192.168.2.10 (หมายเลข IP ของ IP Camera)

จากนั้น Click [OK]

ลองให้เครื่อง Computer อีกฝั่งเข้าผ่าน service.dyndns.org:9000 ดูครับ หรือจะทดสอบจากฝั่ง Lan ของ RouterOS ก็ได้ครับ จะต้องสามารถเชื่อมต่อกับ IP Camera ได้

เรียบร้อยครับ  ;D ;D ;D

แล้วถ้า IP ในวงแลนเป็น 192.168.1.xxx ล่ะครับ ต้องทำยังไงครับ ผมลองทำตามคำแนะนำแล้ว แต่ Forward ไปที่ DVR IP 192.168.1.88 port 88 พอกด ok ไปแล้ว มันขึ้นข้อความประมาณว่า ผมทำไม่ถูกน่ะครับ

ขอโทษนะครับ ผมมีความรู้เรื่อง Network ไม่เยอะ อาจจะให้ข้อมูลแบบงงๆ น่ะครับ

ทำได้แล้วครับ ที่ตอนแรกทำไม่ผ่าน คงเป็นเพราะรีบน่ะครับ ขั้นตอนที่ 6 เลยอาจจะพลาดอะไรไป แต่ตอนนี้ได้แล้วครับ ขอบคุณมากๆ นะครับ อ่อ คือว่าผมมี DVR 2 ตัวอ่ะครับ ตอนนี้ตัว ip 192.168.1.88 port 88 ใช้ได้แล้วครับ แต่ตัว ip 89 ไม่ทราบว่าผมต้องเปลี่ยนค่าตรงไหนอีกไหมครับ นอกจากเปลี่ยน ip จาก 88 เป็น 89 แล้วก็ port 89

ขอบคุณครับ

ทำได้เรียบร้อยแล้วนะครับ ขอบคุณมากครับ สำหรับใครที่ติดปัญหาเดียวกัน อย่าลืม bypass ให้อุปกรณ์ไม่ต้องเจอหน้าล็อคอินนะครับ  :D