Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Review อุปกรณ์ Engenius ESR9855G Wireless11N Gaming Router
    เริ่มโดย yod
    Read 14,310 times
yod

Review อุปกรณ์ Engenius ESR9855G Wireless11N Gaming Router

สวัสดีครับ

Engenius ESR9855G  Wireless Router ใช้ Wireless มาตรฐาน IEEE 802.11n ความเร็วสูงสุดได้ถึง 300Mbps ย่านความถี่ 2.4GHz กำลังส่งสูงสุด 200mW มี Switch 4 Ports ความเร็ว 10/100/1000 Mbps เสาอากาศขนาด 3dBi หัวต่อแบบ SMA สามารถถอดเปลี่ยนได้ จำนวน 2 ต้น รองรับการใช้งานใน Mode Router, Access Point และ Access Point WDS

ถ้ารายละเอียดใน Review ครั้งนี้มีอะไรผิดพลาด รบกวนแจ้งให้ผมทราบด้วยนะครับ เพราะเรื่องการ Streaming ผมไม่ค่อยทราบรายละเอียดเท่าไหร่ครับ

จุดเด่นของรุ่นนี้ก็จะเป็นการใช้ StreamEngine Technology ครับ ลองๆอ่านใน User Manual น่าจะเป็นเรื่อง QOS หรือ Quality Of Service ซึ่งจะช่วยจัดการ Priority ให้กับ Service ต่างๆ เช่นถ้าเราใช้ Voice เป็นหลัก ก็ให้ Voice เป็น Priority สูงสุดในเส้นทาง Network ของเรา

เหมือนๆกับว่า Network ในวงของเราเป็นถนนแล้วกันนะครับ เราจัดการให้ Voice เป็นเหมือนรถนายกฯ ส่วน http, ftp หรือ service อื่นๆเป็นรถทั่วๆไป ทีนี้เวลาในถนน Network เรามีรถนายกฯเข้ามา รถอื่นๆก็ต้องเบี่ยงหลบ หรือหยุดจอดครับ ให้รถที่เราตั้งเป็น Priority หลัก ขับเคลื่อนในเส้นทางให้รวดเร็วที่สุด หรือถ้าในวง Network เราเน้นพวก Media Streaming เช่นพวก Game Online, Video เป็นหลัก เข้า Web เป็นรอง เราก็ตั้ง Service พวกนี้ให้ Priority สูงๆ พอเวลาเราเล่นเกมส์ หรือ ดูหนัง (เช่นดูจากกล่องดูหนังแบบ HD ที่ใส่ Harddisk) ก็จะไหลลื่นไม่กระตุกครับ

ส่วน Technology WISH (Wireless Inteligent Stream Handling) ของ Engenius ESR9855G น่าจะเป็นเหมือนกับ QOS ในส่วนของ Wireless ครับ

กล่องอุปกรณ์ครับ

อุปกรณ์ภายในกล่อง
CD, เสาอากาศ 3dBi X 2, สาย Lan, Adapter และ Wireless Router ครับ

หัวต่อเสาอากาศเป็นแบบ SMA สามารถถอดเปลี่ยนได้

Port Lan ความเร็วระดับ Gigabit จำนวน 4 Port และ Port WAN อีก 1 Port

หน้าจอ Setup ของอุปกรณ์ครับ

[Device Information]

[Network Setting]

สามารถกำหนด Port WAN ให้เป็น Router Mode หรือ Bridge Mode ได้ รองรับ Routing Protocol แบบ RIP ได้ทั้ง V1 และ V2 ส่วน Add DHCP Reservation ก็จะใช้ในกรณีที่เราต้องการให้ Router แจก IP Address ให้กับเครื่องลูกข่ายเบอร์เดิมครับ

[Wireless]

รองรับ 802.11 ใน Mode b/g และ n ในกรณีที่ใช้ร่วมอุปกรณ์ Wireless Adapter mี่เป็น Wireless G ความเร็วของ Wireless N จะตกมาเหลือประมาณ 75 Mbps ครับ

[Advance Wireless]

ปรับกำลังส่ง และ รองรับ Mode WDS ครับ

[StreamEngine]

หลักๆก็จะเป็นในส่วน Add StreamEngine Rule ครับ ไว้กำหนด Priority ให้กับ Service ต่างๆ
Local IP Range กับ Port Range นี้น่าจะกำหนด Priority การเชื่อมต่อข้อมูลให้แต่ละ IP และ Port ได้ครับ

[WISH]
Wireless Intelligent Stream Handling

ยังได้อ่านในรายละเอียดครับ น่าจะจัดการ QOS ในส่วนของ Wireless

อุปกรณ์ Wireless Broadband Router รุ่นนี้เหมาะมากกับสำนักงาน หรือ ที่พักอาศัย ที่ต้องการความเร็วในการเชื่อมต่อสูง เพราะด้วย Switch 4 Port ที่มากับเครื่องก็ได้ความเร็วระดับ Gigabit ทำให้การ Copy โอนถ่ายข้อมูล Multimedia ซึ่งมีขนาดใหญ่ (ไฟล์หนัง HD ไฟล์นึงก็ประมาณ 8-14 GB แล้ว) ได้อย่างรวดเร็ว หรือจะเชื่อมต่อผ่าน Wireless ก็ได้ความเร็วสูงสุดถึง 300 Mbps ในกรณีที่เราใช้ร่วมกับการ Multimedai Streaming ก็มีระบบ QOS ช่วยในการจัดการ Priority ไม่งั้นกำลังดูหนังอยู่ดีๆ หรือใช้พวก Voice มีใครซักเครื่อง Load Bittorrent หรือ Download เสียงหรือภาพมันก็จะกระตุกขาดๆหายๆได้ครับ

ทางร้าน Sysnet Center ต้องขอขอบคุณ บริษัท nvk ที่ให้อุปกรณ์มาทดสอบ ณ.โอกาสนี้ด้วยนะครับ

nu
ขอบคุณมากครับทีให้ข้อมูลดีๆๆๆครับ :)