Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Review อุปกรณ์ Ubiquiti Unifi AP-Pro แบบ 2 ย่านความถี่ ความเร็วสูง Port Gigabit
    เริ่มโดย yod
    Read 22,852 times
yod

Review อุปกรณ์ Ubiquiti Unifi-Pro แบบ 2 ย่านความถี่ 2.4GHz และ 5GHz ความเร็วสูง Port Gigabit

สวัสดีครับ

มาแล้วครับ สำหรับอุปกรณ์ Access Point ของ Ubiquiti รุ่น Unifi AP Pro แบบ 2 ย่านความถี่ 2.4GHz และ 5GHz มี Port Lan 2 Port ความเร็วระดับ Gigabit (10/100/100Mbps)

เดี๋ยวขอแนะนำย่านความถี่ 5GHz ก่อนนะครับ  ;)

ย่านความถี่ 5GHz ดียังไง??

ในปัจจุบัน ย่านความถี่ 2.4GHz จะมีการใช้กันเยอะมากๆ ยิ่งตามสำนักงานในเมืองหรือในตึก การจะเลือก Channel ใช้งานโดยไม่ให้ความถี่ชนกันจะมีแค่ 3 Channel คือ 1,6 และ 11 ทำให้เกิดปัญหาความถี่ที่ใช้งานชนกันเอง ขอยกตัวอย่างง่ายๆ ให้นึกถึงวิทยุ FM ครับ สมมุติผมฟังบอล 99MHz ขับรถออกนอกตัวเมือง เจอคลื่นวิทยุชุมชนที่ตั้งความถี่ใกล้ๆกัน สัญญาณเสียงก็จะขาดๆหายๆ อุปกรณ์ Access Point ที่ใช้งานย่านความถี่เดียวกัน Channel เดียวกันก็จะมีปัญหาเช่นเดียวกันครับ ทำให้เราไม่สามารถได้ Speed ได้เร็วเท่าที่ควรจะได้

ในกรณีที่ต้องการเลี่ยงความแออัดของการใช้งานคลื่นวิทยุในย่านความถี่ 2.4GHz จำเป็นต้องเลือกใช้งานที่ย่านความถี่ 5GHz แทนครับ อืม.พอดีมีลูกค้าหลายๆคนถามมาว่า มันใช้ได้เหรอย่านความถี่นี้ ได้ครับ กทช.อนุญาติให้ใช้ได้โดยที่เราไม่ต้องขออนุญาติครับ แต่จะจำกัดค่า EIRP เอาไว้ไม่ให้เกิน 30dB  เอกสาร การใช้ความถี่วิทยุ ย่านความถี่วิทยุ 5 GHz ตามประกาศของ กทช. ความถี่ย่าน 5GHz มี Channel ให้เลือกเยอะมาก และยังใช้งานกันไม่เยอะครับ

อุปกรณ์ Access Point Ubiquiti Unifi AP Pro เป็นอุปกรณ์ Access Point แบบ Dual Band คือสามารถปล่อยได้ 2 ย่านความถี่พร้อมๆกัน ทั้ง 2.4GHz และ 5GHz  ไม่ต้องเลือกความถี่ใดความถี่หนึ่ง ความเร็วสูงสุดสำหรับความถี่ 2.4GHz เท่ากับ 300Mbps และ 5GHz เท่ากับ 450Mbps และ Port Lan อีก 2 Port ความเร็วระดับ Gigabit 10/100/1000Mbps ครับ จะแก้ไขเรื่องคอขวดระหว่างความเร็วของ Wireless และ Port Lan เช่นถ้า Wireless ที่มี Speed สูงๆ แต่ความเร็วที่ Port Lan แค่ 10/100 Mbps ก็จะได้แค่ความเร็วสูงสุดเท่ากับ Port Lan คือ 10/100Mbps ครับ

Package ครับ

ในชุดประกอบด้วย Access Point Unifi-Pro, POE 48VDC, ชุดยึดกับฝ้า

การเปิดฝาหลังจะไม่เหมือนเดิมนะครับ ทีแรกก็งงๆว่ามันหมุนยังไง  :)

Port Lan ความเร็ว Gigabit 2 Port ที่ Port Main จะรองรับ POE แต่ Secondary ไม่แน่ใจครับว่าจ่ายไฟออกมาด้วยเลยได้หรือเปล่า (POE Passthrough)

อุปกรณ์มาพร้อม POE 48VDC มาตรฐาน 802.3af ทำให้ใช้ร่วมกับ Switch ที่รองรับ POE ได้ครับ แต่ตัว Access Point ใช้กับ POE รุ่นเดิมไม่ได้นะครับ

หลังจาก Connected แล้ว ไฟ Display จะเป็นสีฟ้าครับ

ตัวโปรแกรม Unifi Controller ต้องใช้ Version 2.3.2 ขึ้นไปครับ ต่ำกว่านี้ตัวโปรแกรมจะมองไม่เห็น Access Point

Status จะแบ่งเป็น 2 ส่วน 11n/a เป็นย่านความถี่ 5GHz  กำลังส่งสูงสุด 28dBm (680mW)

และ 11n/b/g คือย่านความถี่ 2.4GHz  กำลังส่งสูงสุด 19dBm (79mW)

การปรับกำลังส่ง และ Channel จะแยกกันแต่ละความถี่ครับ

ทดสอบความเร็ว

ผมลอง Override ชื่อสัญญาณ Wireless โดยจะแยกเป็น 2 ชื่อ ตามย่านความถี่นะครับ
จะมี 2.4GHz และ 5GHz

ผมทดสอบโดยต่ออุปกรณ์ Access Point เข้ากับ Switch Gigabit และอุปกรณ์ Notebook ผม ตัว Wireless Adapter มันรองรับมาตรฐาน IEEE a/b/g/n ครับ

ทดสอบเชื่อมต่อกับสัญญาณ 2.4GHz ก่อนเลย

ที่เซียร์สัญญาณ Wireless ย่าน 2.4GHz เยอะมากครับ  :o :o

ลองทดสอบ Data Transfer โดย Upload File ได้เต็มที่อยู่ที่ 58.6Mbps ก็ถือว่า OK นิดๆครับ Channel กวนกันซะขนาดนี้ แต่ถ้าทำ Data Transfer กันหลายๆเครื่อง ความเร็วก็ต้องหารกันไปนะครับ จะไม่ได้ความเร็วเท่านี้

ทีนี้ก็ย่านความถี่ 5GHz ดูบ้าง

แถวๆร้านผม มีผมอยู่เจ้าเดียวที่ปล่อยย่าน 5GHz

ทดลอง Upload File ครับ คนละเรื่องกับ 2.4GHz เลย ทะลุร้อย  ;D ;D

หน้า Status ของ Access Point จะแจ้งว่ามีการ Upload/Download กันไปเท่าไหร่ สำหรับ Access Point ตัวนี้ ในกรณีที่วันๆนึง Upload/Download กันเป็นสิบๆกิก ควรจะมีการเพิ่มอุปกรณ์ครับ  ;D

หน้า Status ของเครื่องลูกข่ายที่เข้ามาเชื่อมต่อ แสดงค่า Upload/Download ของเครื่องนั้นๆเช่นกันครับ ถ้า Upload/Download เยอะ แสดงว่าโหลดบิตชัวร์  ;)

อุปกรณ์ Unifi AP-Pro จะเหมาะสำหรับสำนักงานที่มีปัญหาเรื่องสัญญาณ Wireless ย่านความถี่ 2.4GHz กวนกันเยอะๆ และต้องการความเร็วในการเชื่อมต่อสูงสุด มีการทำ Data Transfer กันบ่อยๆ และ Ram ของอุปกรณ์ที่สูงถึง 64Mbps ทำให้รองรับเครื่องลูกข่ายได้เยอะมาก จากที่ลูกค้าเคยนำไปติดตั้ง สามารถเชื่อมต่อพร้อมๆกันได้ถึง 40 เครื่องเลยครับ แต่ปัญหาของการใช้ย่านความถี่ 5GHz คือ หาซื้อตัว Wireless Adapter ที่รองรับ 5GHz ได้ยากและราคาจะค่อนข้างสูง ที่ติดมากับ Notebook ก็จะมีแค่บางรุ่น การดู Spec ก็คือ ต้องรองรับ IEEE 802.11a/b/g/n ครับ อาจจะแบ่งตามลักษณะผู้ใช้งานในกรณีที่ต้องการความเสถียรในการเชื่อมถ่ายข้อมูลสูงๆครับ

รวมหัวข้อการ Config อุปกรณ์ Unifi
การ Config อุปกรณ์ Ubiquiti Unifi และ Software Unifi Controller
การ Config อุปกรณ์ Ubiquiti Unifi Controller บน Linux Ubuntu 9.10
การ Config อุปกรณ์ UniFi AccessPoint เพื่อใช้งานใน Mode Hotspot Authenticate
การ Config Ubiquiti Unifi Access Point ใน Mode Uplink (WDS)

;D ;D ;D