Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,591
กระทู้ทั้งหมด
10,018
หัวข้อทั้งหมด
4,705

• การ Config VPN Client บน iPhone เพื่อเชื่อมต่อเครือข่ายในสำนักงาน (Work Place)
    เริ่มโดย yod
    Read 43,773 times
yod

การ Config VPN Client บน iPhone เพื่อเชื่อมต่อเครือข่ายในสำนักงาน

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้จะเป็นวิธีการ Config VPN Client บน iPhone เพื่อเชื่อมต่อกับเครือข่ายภายในสำนักงาน (Work Place)

ในกรณีที่เราต้องการเชื่อมต่อเข้ากับเครือข่าย ภายในสำนักงาน หรือที่บ้าน อาจจะเพื่อต้องการ Connect เข้ากับระบบฐานข้อมูล , ทำการ Config อุปกรณ์ Network หรือตรวจสอบ Status เครือข่าย ถ้าเราอยู่ข้างนอกและสามารถเชื่อมต่อ Internet กับเครือข่าย 3G หรือ EDGE หรือ Wifi ได้ ก็สามารถเชื่อมต่อเข้ากับเครือข่ายภายในที่ทำงานได้อย่างสบายๆเลยครับ

1. ขั้นต้น Set VPN แบบ PPTP บนอุปกรณ์ LoadBalance RV042 ก่อนครับ

เชื่อมต่อ เครือข่าย Network จากบ้านมาที่ทำงานด้วย Linksys RV042

2. เปิด GPRS บน iPhone Setting --> General --> Network --> Cellular Data

3. เข้า Menu เพื่อ Config VPN --> Setting --> General --> Network --> VPN

4. เลือก Tab PPTP จากรูป จะมีช่องที่ต้องใส่คือ Description, Sever, Account และ Password

ใส่ข้อมูลดังนี้ครับ
Descript: ตั้งชื่อ Connection
Server: ชื่อ Dynamic DNS ที่ตั้งไว้ที่หัวข้อ 1 ครับ
Account: User Name ที่ตั้งไว้ใน RV042
Password: Password ที่ตั้งไว้ใน RV042
จากนั้น Click [Save]

5. ลองทดสอบ Connect ดูครับ

ถ้า Connected เรียบร้อยจะแสดง Status ดังรูป

ถ้าลอง Login เข้า RV042 ในหน้าจอ PPTP จะมีรายการแสดง Account ที่ Login เข้ามาครับ

6. ผมลองเข้าหน้า Config อุปกรณ์ Linksys WRT54GL ซึ่งผมทำเป็นตัวปล่อย Wireless ที่บ้านครับ

เรียบร้อยครับ สะดวกสบายดีมากเลยครับ ใน iPhone จะมี Application Terminal เอาไว้ Telnet ให้ใช้ด้วยนะครับ