Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,601
กระทู้ทั้งหมด
10,032
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• set Unifi AP AC Lite เป็น AP แต่ devices เชื่อมต่อไม่ได้ครับ
    เริ่มโดย instep381
    Read 8,785 times

เพิ่งหัดเรียนรู้ครับ ซื้อ Mikrotik hex3 + AP AC lite มากับทางsysnet

ลองตั้งค่ามาหลายวันแล้วครับไม่สำเร็จ

เริ่มจาก 3BB(huawei) >>bridge>> [mikrotik hex3]
                                                         >>port2>> [Tp-link archer (กระจายสัญญาณ wifi ใช้ได้ปกติ)]
                                                         >>port4/5>> [Unifi AP Ac Lite / Controller]
เดิมที APAC Lite มันขึ้นว่า connected (Limited) เลยลองปรับให้เป็น Static IP
Controller ก็แสดงผลว่า  connected ปกติแล้วครับ

แต่ทีนี้ลองเข้าไปต่อ wifi (SSID: test-unifi) ปรากฎว่าไม่สามารถเชื่อมต่อได้ เหมือนมือถือไม่สามารถรับ IP จาก เจ้าตัว APAC Lite ได้

ไม่ทราบว่าควรต้องไปแก้ไขตรงส่วนไหนบ้างครับ หรือต้องเริ่ม จาก เจ้าmikrotik

(Controller v.5.4.11)
**Config APAC Lite:
-static ip
-ปิดDHCP

เมื่อวานลองทำตามกระทู้นี้ครับ แต่ยังไม่สำเร็จ
https://www.sysnetcenter.com/board/index.php?topic=2836.0/%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3-Config-Mikrotik-VLAN-%E0%B8%A3%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A1%E0%B8%81%E0%B8%B1%E0%B8%9A-Unifi-AP-%E0%B8%97%E0%B8%B3-Multiple-SSID

ปล. ผมอยากให้ devicesทุกตัวสามารถเข้าไปดูหนังในคอมเก่า อยากให้มันอยู่ในวงแลนเดียวกันหมดอะครับ ไม่ว่าจะผ่าน Lan / Wireless

ผมให้ข้อมูลไม่ครบยังไงขอโทษด้วยครับ
??? :o :-\
รบกวนแนะนำด้วยครับ  ;D
ขอบคุณครับ

yod

1. ขึ้น Status Limited เหมือน AP ไม่ได้ IP จาก Mikrotik เลยครับ ลองตรวจสาย Lan และ ตรวจสอบ Status ว่ามันแจ้ง Need Upgrade หรือไม่ครับ
2. ดู IP --> DHCP Server --: Lease มีรายการเยอะมั้ยครับ ลองลบออกดู และดูที่ IP --> Pool กำหนด Length IP ไว้เท่าไหร่ครับ

เบื้องต้นนะครับ

เปิด Hotspot Server ใน Mikrotik ไว้หรือเปล่าครับ

--> ถ้าเปิด..และใน Software Unifi เปิด Guest Mode
เครื่องที่ลง Software Unifi Controller ให้ ByPass ที่ Mikrotik ด้วยครับ

--> ไม่ได้เปิด Hotspot Server
นำเครื่อง Notebook แล้ว Fix IP ที่ Card Wireless แล้วเชื่อมต่อตัว Unifi จากนั้น Ping ไปที่ Mikrotik

๊UAP ไม่ได้ทำหน้าที่แจก IP ครับ มันเป็นแค่ Bridge (สะพาน) เฉยๆเพื่อเชื่อมต่อเข้ากับ gateway

ค่าเดิม Mikrotik กำหนดมาเป็น 192.168.1.2 - 192.168.1.254 ครับ

อ่านแล้วยังงงๆ สงสัยอยู่ครับ

Notebook fix ip (ex.192.168.1.200) -->
เชื่อมต่อ Unifi (ผ่าน wireless โดยที่ ถอดlan notebook ออกจาก mikrotik??) -->
Ping ไปที่ Mikrotik (192.168.1.1)

ปล. ต้องการเข้า Advance Zone Mikrotik ครับ ต้องใช้หลักฐานอะไรยืนยันมั้ยครับ?

ขอบคุณครับ