Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• วิธีการแก้ Ubiquiti Unifi และ Software Unifi Controller ไฟ led ขึ้นสีส้มไม่เขียว
    เริ่มโดย egg2008
    Read 20,695 times

ผมซื้อ Access Point Ubiquiti Unifi  มาใหม่แล้วพบปัญหาว่ามีอาการดังนี้ครับ

1.  ติดตั้ง  Software Unifi Controller v. 1.2.1 แล้วทำตามคู่มือแล้วหรือแม้กระทั่ง Web นี้ไฟของ Access Point ก็ไม่มีสีเขียวเลย
     เกือบถอดใจครับแต่ทิ้งสักพักหนึ่ง  ไฟก็สีเขียว สามารถเชื่อมต่อผ่าน Wireless ได้แต่ไม่สามารถใช้งาน Internet และได้ ip จาก
     Router แต่ไม่สามารถ ping router ได้ 

2. ผมได้ Download   Software Unifi Controller v. 1.3.2 เืพื่อต้องการ Fix ip 
    2.1  ติดตั้ง Software Unifi Controller v1.3.2
    2.2  เปิด Software Unifi Controller  ทำตามคู่มือ
    2.3  ทำการ reset factory ประมาณ 15 วินาที เพื่อทำการ Alert
    2.4  ทำการ Click Adopt  แต่ทำไมยังอยู่ที่ pending อยู่ครับ

ปล้ำมา 2 วันแล้วครับช่วยเหลือด่วนครับ ........ ???

yod

1.  ติดตั้ง  Software Unifi Controller v. 1.2.1 แล้วทำตามคู่มือแล้วหรือแม้กระทั่ง Web นี้ไฟของ Access Point ก็ไม่มีสีเขียวเลย
     เกือบถอดใจครับแต่ทิ้งสักพักหนึ่ง  ไฟก็สีเขียว สามารถเชื่อมต่อผ่าน Wireless ได้แต่ไม่สามารถใช้งาน Internet และได้ ip จาก
     Router แต่ไม่สามารถ ping router ได้

เชื่อมต่อสัญญาณที่เป็น Guest Mode หรือเปล่าครับ มันจะให้เข้า Internet ได้อย่างเดียว แต่ไม่สามารถเข้าในวง Network ได้ครับ

2. ผมได้ Download   Software Unifi Controller v. 1.3.2 เืพื่อต้องการ Fix ip
    2.1  ติดตั้ง Software Unifi Controller v1.3.2
    2.2  เปิด Software Unifi Controller  ทำตามคู่มือ
    2.3  ทำการ reset factory ประมาณ 15 วินาที เพื่อทำการ Alert
    2.4  ทำการ Click Adopt  แต่ทำไมยังอยู่ที่ pending อยู่ครับ

ต้องทำการ UnInstall Version เก่าออกก่อนนะครับ Reset ด้วยการกดค้างไว้ประมาณ 30 วินาที แล้วดึงปลั๊กออกครับ

จริงๆแล้วมันติดตั้งง่ายมากๆเลยครับ แต่ถ้ายังไม่ถนัด ให้ลองติดตั้งตามที่ผมเขียนไว้ใน Webboard ก่อนครับ เอา Unifi ต่อเข้า Router และ Computer ต่อเข้า Router ด้วยเช่นกัน ให้ Router เป็นตัวแจก IP Address ถ้ายัง pending ค้างอยู่ ลอง reset ตัว unifi ใหม่ครับ