Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Upgrade Firmware AirLive รุ่น WL-5460APv2 เพิ่ม กำลังส่งถึง 400mW
    เริ่มโดย yod
    Read 25,013 times
yod

Upgrade Firmware AirLive รุ่น WL-5460APv2 เพิ่ม กำลังส่งถึง 400mW

อุปกรณ์ AirLive รุ่นยอดนิยม WL-5460APv2 เหมาะกับการทำระบบ Hotspot ภายในอาคารในราคาประหยัด โดยอุปกรณ์รุ่นนี้สามารถ Upgrade Firmware เพื่อปรับกำลังส่งได้ถึง 400mW เพื่อให้ัญญาณ Wireless สามารถกระจายได้ครอบคลุมพื้นที่มากยิ่งขึ้น

Download Firmware ได้ที่ Link นี้ได้เลยครับ แล้ว Save ไว้ที่ Desktop ก็ได้ครับ

1. Fix IP ที่เครื่อง Computer เป็น 192.168.100.200
การ Fix IP Address บน Windows7 เพื่อ Config อุปกรณ์ Network
การ Fix IP ให้กับเครื่อง Computer เพื่อเชื่อมต่อกับ Access Point

2. เปิด Internet Explorer พิมพ์หมายเลข IP: 192.168.100.252

3. Click Menu [Other] --> Upgrade Firmware จากนั้น Click [Browse..] เพื่อเลือกไฟล์ Firmware ที่ Donwload มา

4. Click ปุ่ม Upload

5. รอให้ระบบทำการ Upgrade Firmware ให้เรียบร้อยครับ ระหว่างนี้อย่าให้ไฟดับนะครับ

6. พอ Upgrade เรียบร้อย ให้เข้าที่ Menu Status --> System เพื่อตรวจสอบ Firmware Version ครับ

7. จากนั้นเข้าที่ Menu Mode --> AP --> Wireless Advanced Settings เพื่อตรวจสอบค่า Tx Power Level ถ้า

Upgrade เรียบร้อยจะสามารถเลือกกำลังส่งได้ถึง 26dB หรือ 400mW ครับ

เรียบร้อยครับ  ;D ;D

ไม่ทราบว่าเครื่องส่งสัญญาณให้ได้ไกลมากๆประมาณ2-3kmต้องใช้อุปกรณ์อะไรบ้างงบประมาณน้อยๆครับ niloh-sa@hotmail.com

yod

ถ้า 2-3 Km จะได้เป็นแบบ Point To Point นะครับ เล่นเป็นรุ่นนี้ก็ได้ครับ ชุดติดตั้งเครือข่ายไร้สาย Ubiquiti NanoStation2 ระยะได้ถึง 7 กิโลเมตร 54Mbps

แต่ถ้าจะเอามากระจาย Wireless ในรัศมี 2-3 Km งบหลายตังค์อยู่ครับ