Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• APC 2S-14 เลือกประเทศ Thailand เท่านั้น!
    เริ่มโดย nakhonthai
    Read 18,698 times

ถามไปทางอีเมล์ กับแจ้งหน้าเว็บแล้วยังไม่ตอบกลับ ขอสอบถามทางนี้อีกทางก็แล้วกันนะครับ
ก่อนหน้านี้ก็ใช้ตัว APC 2S-20 มาก็ไม่มีปัญหา(นานแล้ว) เลยสั่งซื้อตัวนี้มา ณ ปัจจุบันก็ยังกองอยู่บนโต๊ะเพราะมันเอาไปใช้งานไม่ได้ตามที่ออกแบบไว้(รับส่งระยะ 500เมตร แพทเทิร์ท 20องศา)

ปัญหาอยู่ที่มันเลือกประเทศได้แค่ ประเทศไทย เท่านั้น ตั้งแต่เปิดเข้าใช้เว็บอินเตอร์เฟสครั้งแรก ก็โดนบังคับให้เลือกแค่ THAILAND (ไม่มีประเทศอื่นให้เลือก)

จากการเลือกประเทศไทยแค่นั้นยังไม่พอครับ ไปเจอตรงเลือกกำลังส่งได้สูงสุดแค่ 6dBm(3.9mW) จากเสป็ค 31dBm(1300mW)...งานนี้ปวดตับเลยครับ

จากที่พยายามทดลองแก้ไขไป แล้วไม่ได้ผลดังนี้
1.อับเกรดเฟิร์มแวร์ใหม่ ทั้งเวอร์ชั่น V5.95-1 V5.95 และ V5.94-7 ที่มีให้ดาวน์โหลด 3รุ่นในตอนนี้ ไม่ได้ผล คงบังคับเลือก THAILAND เช่นเดิม
2.ทำรีเซ็ตจากเว็บเซอร์วิส ในแท็บ System->Administration กดปุ่ม Reset เครื่องมันก็รีเซ้ตใหม่หมด ยังไม่ได้ผล คงบังคับเลือก THAILAND เช่นเดิม
3.ทำรีเซ้ตจากคำสั่ง ping <ip> -l 369 -t -w 200  เครื่องมันก็รีเซ้ตใหม่หมด ยังไม่ได้ผล คงบังคับเลือก THAILAND เช่นเดิม
4.ทำรีเซ้ตจาก ssh เข้าไปใช้คำสั่ง reset-to-defaults เครื่องมันก็รีเซ้ตใหม่หมด ยังไม่ได้ผล คงบังคับเลือก THAILAND เช่นเดิม

แน่นอนว่ากำลังส่งแค่นี้ 6dBm(3.9mW) มันใช้งานไม่ได้เลย ใช้ในเขตกรุงเทพฯด้วย สัญญาณไวไฟเยอะมาก โดยเบียดไม่เหลือ ตอนนี้มันเลยกลายของใหม่เป็นขยะอยู่บนโต๊ะนี่ละ

คำถามง่ายๆ  เลยว่า จะทำอย่างไรให้เลือกประเทศได้ หรือแก้ไขให้ได้ตามเสป็คของเครื่องได้ ? ถ้าหากทำไม่ได้สามารถส่งคืนกลับเปลี่ยนเป็นรุ่นอื่นหรือสินค้าตัวอื่นแทนได้หรือไม่ ? เพราะถือว่ามันใช้งานไม่ได้จริง ๆ

firmware สำหรับ unlock ผมส่งให้ทางอีเมล์แล้วนะครับ  ;)

ผมก็อยากได้เหมือนกันจะต้องทำยังไงบ้างครับ