Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Config VPN PPTP Client ผ่านเครือข่าย 3G/4G บนอุปกรณ์ Mikrotik
    เริ่มโดย yod
    Read 29,013 times
yod

การ Config VPN PPTP Client ผ่านเครือข่าย 3G/4G บนอุปกรณ์ Mikrotik

ก่อนอื่นผมต้องขอขอบคุณ คุณ Pattanapong Cherthong ที่ post ข้อมูลในกลุ่ม Mikrotik เรื่องการใช้ มือถือ TRUE Super 4 ร่วมกับอุปกรณ์ Mikrotik มา ณ.ที่นี้ด้วยนะครับ

หัวข้อนี้จะเป็นการทำ VPN PPTP Client ผ่านเครือข่าย 3G/4G Dial-Up ไปยังวง Network ของ HQ จากที่ไหนก็ได้ สะดวกในการเข้ามาใช้ Resource ต่างๆในฝั่ง HQ เมื่อก่อนทางผมใช้กับ 3G USB แต่เดี๋ยวนี้หาซื้อค่อนข้างยากแล้วครับ

อุปกรณ์ที่ใช้จะมีตามนี้

ฝั่ง HQ

1. VPN Firewall Draytek Vigor2952

ฝั่ง Site

1. Mikrotik RB750gr3
2. มือถือ True Super 4G ซื้อในเซเว่นครับ

กำหนด Dynamic DNS บน บนอุปกรณ์ Draytek Vigo2925 และ กำหนด Remote Dial-In User ให้เรียบร้อยครับ

การ Config Dynamic DNS บนอุปกรณ์ DrayTek Vigor

ทีนี้ฝั่ง Site ครับ

1. Login เข้า Mikrotik เลือก OK จะได้ไม่ต้อง Config พวกค่าพื้นฐาน

2. ต่อมือถือ True Super4 เข้าทาง Port USB ของ Mikrotik ที่ Menu บนมือถือเลือก ปล่อยสัญญาณผ่าน USB จะขึ้น Interface lte1 อัตโนมัติ

3. Menu IP--> DHCP Client เปลี่ยน Interface เป็น lte1

4. สร้าง PPTP Client PPP --> PPTP Client

Connect To: dynamic dns ฝั่ง HQ
User: PPTP username
Password: PPTP Password
Click Add Default Route
Click [Apply]

ถ้า Connect สำเร็จ ต้องขึ้น Status: connected

5. ทดสอบ Ping จาก Mikrotik ไปยัง Router ฝั่ง Site จะต้อง Ping เจอ แต่ถ้า Ping ผ่าน PC จะไม่เจอ

6. สร้าง NAT
เข้า Menu Firewall --> NAT เปลี่ยนของเดิมเลยครับ

Chain: srcnat
Src. Address: 192.168.88.2-192.168.88.254
Out. Interface: pptp-out1
Action: masquerate

Click [OK]

7. สร้าง Route เพิ่ม
IP --> Route

Dst. Address: 192.168.1.0/24 (วง Network HQ)
Gateway: pptp-out1
Pref. Source: 192.168.88.1

Click [OK]

ทดสอบ

Ping ไปยัง Router ที่ HQ ผ่านเครื่อง PC ฝั่ง Site ต้อง Ping ได้ปกติ

ทดสอบ Connect SQL Server Database สร้างไฟล์ udl แล้วกำหนด connection string

เวลาอยู่ที่บ้านเขียนโปรแกรมใช้ database จากที่ร้านสบายๆ

เรียบร้อยครับ  ;D ;D

สอบถามสำหรับ solution นี้ครับ เครื่องที่อยู่ฝั่ง HQ สามารเข้าถึงกลุ่ม IP ฝั่ง SITE ได้ไหมครับ กำลังหา solution อุปกรณ์ เนื่องจาก site ไม่มี ADSL เข้าถึงครับ เลยจำเป็นต้องใช้งานผ่าน 4G และมีความจำเป็นต้องเข้าถึงอุปกรณ์ฝั่ง site ครับ อย่างไรช่วยแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

ได้ความรู้เพิ่มเติมมากขึ้นเลนครับ ขอบคุณครับ