Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• สอบถามวิธีการการ config Mikrotik
    เริ่มโดย lanwong
    Read 6,414 times

เริ่มเลยละกันนะครับ
ผมเอาสายแลน ที่มีจาก modem เข้า port wan (ของ Mikrotik)ไอพี 180.122.2.xx ส่วน port 2-5 เป็นอีก Vlan คือไอพี 192.168.1.0/24(ตามที่ร้านเซ้ตมาให้ครับ)port พวกนี้ผมต่อไปหา AP ก็ใช้งานได้ปกติตาค่า ที่เซ็ต (คือได้ไอพี DHCP 192.168.1.xx ว่ากันไป)  
คำถามคือ
1.ถ้าผมจะเซ็ตค่า ตัว mikrotik โดยที่ผมไม่เอาสายแลนเสียบที่ port wan ของตัว Mikrotik  ได้หรือไม่ครับ หรือต้องทำอย่างไร
2.ผมเซ้ตให้ user authen เข้ามา แล้วถ้าผมต้องการ ดีด userนั้นให้ออกจากระบบ ต้องทำอย่างไรครับ ทำในหน้า userman ได้หรือไม่ครับ
3.ผมจะรู้หรือดูได้อย่างไรว่ามี user ใด authen เข้ามา ใช้งานมากน้อยเพียงใด ดูในหน้า userman ได้หรือไม่ครับ หรือต้องดูที่ Mikrotik

ขอโทษที่ถามเยอะครับ มือใหม่ครับ