Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Activate License iBSG Software แบบติดตั้งลงเครื่องใหม่
    เริ่มโดย yod
    Read 15,413 times
yod

การ Activate License iBSG Software แบบติดตั้งลงเครื่องใหม่

ทาง NVK ได้ทำคู่มือไว้เรียบร้อยแล้วนะครับ http://sniffier.com/download/iBSG_New_license_guide.pdf หัวข้อนี้ผมทำขั้นตอนแบบละเอียดๆมากขึ้นครับ

ในหัวข้อท้ายสุดจะเป็นการ Upgrade License iBSG ในกรณีที่ต้องการเพิ่มจำนวน User concurrents ให้มากกว่า 150 นะครับ

สำหรับ Software iBSG 3.5 Release 17 ขึ้นไปนะครับ จะขั้นตอนข่อนข้างเยอะนิดนึง แต่ข้อดีคือ เวลาเครื่องที่ลง Software iBSG 3.5 มีปัญหา เราจะสามารถ Move License ได้เอง เพื่อนำไปลงที่เครื่องใหม่ได้เลยครับ

1. เมื่อติดตั้ง Software iBSG 3.5 เรียบร้อยแล้ว ให้เชื่อมต่อสาย Lan จาก Computer ไปที่ Lan Card ของ Server ขั้นตอนนี้ครั้งแรกจะต้องสุ่มช่อง Lan Card ก่อนนะครับ

2. ถ้าต่อสาย Lan เข้ากับ Server ฝั่งขา Lan (วง Lan) ถูกต้อง Server จะแจก IP มาเป็น 192.168.2.xx

แต่ถ้า Server ไม่แจก IP มา อาจะเป็นหมายเลข 169.x.x.x ให้สลับ Port Lan แต่ถ้าสลับแล้ว ยังไม่แจก IP อีก อาจเป็นปัญหาที่ Lan Card ไม่ Support ครับ ต้องเปลี่ยน Lan Card หรือ เครื่อง Server เพิ่งเปิดเครื่องยัง Boot ไม่เสร็จ

3. เปิด Browser แนะนำเป็น Firefox นะครับ พิมพ์ http://192.168.2.254/manage จากนั้นจะเข้าหน้าจอ Login ใส่ User=admin Password=admin123

จะเข้าหน้าจอหลักของ Software iBSG 3.5 ที่มุมขวาบนจะยังเป็น Trial อยู่ครับ

4. เชื่อมต่อ Internet เข้ากับ Port Lan ที่เหลือ (มี 2 Port พอร์ตที่เหลือต้องเป็นขา Wan แน่นอนครับ) จากนั้น Config ในส่วน Wan ให้เรียบร้อย ถ้าเป็น ADSL ให้ Set Modem เป็น Bridge แล้วนำ User/Password ที่ได้จากผู้ให้บริการมาใส่ที iBSG โดยเลือก Connection Type เป็น PPPoE

แต่ถ้าเป็น ระบบ Cable ให้ตั้ง Conection Type เป็น DHCP หรือ Static ก็ได้ครับ

5. จัดการ iBSG เพื่อให้ Computer ออก Internet ได้โดยไม่ต้องผ่านหน้า Authenticate (หน้า Login)

Menu --> System --> AAA เลือก Authentication & Authorization --> Authentication Source เป็น None แล้ว Click [Apply]

6. เข้า Web จัดการ License iBSG

https://ibsg.nvk.co.th/member/ สมัครสมาชิกให้เรียบร้อย

Confirm การสมัครใน email

จากนั้น Login เข้า Portal การบริหาร License

7. Menu License --> + Add new license

ดูรหัสที่อยู่ในกระดาษ carbon

ใส่รหัสเข้าไปในหน้า Web

เรียบร้อย

8. เข้าหน้าจอ iBSG --> Help --> License

ให้ Copy หมายเลข Request Key (Click ขวาเลือก Select All แล้ว Click ขวาอีกทีเลือก Copy)

9. ที่หน้าจอ Web จัดการ License iBSG ให้ Click [ + Add new license] เลือก Activate

Click ขวาที่ช่อง Request Key เลือก Paste
ตั้งชื่อ Server name เป็นชื่อ Site งานครับ

Add เครื่อง Server เรียบร้อย

10. เข้าหน้าจอ iBSG --> Help --> License จากนั้น Click [Renew] ถ้า Activate เรียบร้อยจะขึ้นหน้าจอดังรูปครับ

ที่มุมขวาบนจะขึ้นคำว่า Registered

อย่าลืมตั้ง Authentication กลับเหมือนเดิมด้วยนะครับ

**********************************************************************************

การ Upgrade License iBSG

ตัวอย่างจะเป็นการ Upgrade License เพิ่มอีก 50 ครับ

Login เข้า iBSG web portal --> License จากรูป base license จะเป็น 150

Click ที่ License ID --> Add add-on license

ใส่ Authorixation code

Capacity (User concurrents) จะถูกเพิ่มอีก 50 เป็น 200

ใน iBSG admin Capacity จะเพิ่มเป็น 200