Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• เพิ่มกำลัง รับ-ส่ง สัญญาณ True Wi-Fi ด้วย UBiQUiTi PicoStation2
    เริ่มโดย yod
    Read 28,093 times
yod

เพิ่มกำลัง รับ-ส่ง สัญญาณ True Wi-Fi ด้วย UBiQUiTi PicoStation2

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้จะเกี่ยวกับการ setup เพื่อให้อุปกรณ์ UBiQUiTi PicoStation2 เพื่อรับสัญญาณ True WiFi ให้ดีขึ้นครับ ที่แน่ๆดีกว่า อุปกรณ์ Wireless ที่ติดมากะเครื่องNotebook แน่นอนครับ เพราะเราเอาตัวอุปกรณ์ไปตั้งหน้าบ้านหรือที่ระเบียงได้เลย ทนแดด ทนฝนได้ 100% ไม่มีกำแพงปูนมาบังสัญญาณ กำลัง รับ-ส่งกและเราสามารถเอามากระจายต่อโดยผ่านสาย lan ได้อีกครับ

ขั้นตอนตามนี้เลยครับ

1.เชื่อมต่อสายอุปกรณ์ UBiQUiTi PicoStation2 เข้ากับเครื่อง PC

2.Fix IP ที่เครื่อง PC โดยอาจจะกำหนดให้
Subnet: 255.255.255.0

3.เข้าหน้าจอ Config อุปกรณ์โดยผ่าน Internet Explorer ใช้ URL: 192.168.1.20
User: ubnt
Password: ubnt

4.ที่หน้าจอ Config เข้าที่หน้า Link Setup
เลือก Wireless Mode: Station
ESSID ใช้วิธีการ Click ที่ปุ่ม [Select...] ดีกว่าครับ

5.จะมีหน้าจอแสดงสัญญาณ Wireless ที่ตัวอุปกรณ์ Scan เจอ เลือก True ครับ Click เลือกเอาสัญญาณที่มันแรงสุด (ติดลบค่าน้อยๆ)

Scan เจอเยอะมาก เหอะๆๆ

6.หลังจากเลือกแล้วจะกลับมาหน้าเดิม ให้ Click [Change] และ Apply ด้วยน่ะครับ

7.จากนั้นไปที่หน้า Network เลือก
Network Mode: Router ครับ และ
WLAN Network Setting เลือก
WLAN IP Address: DHCP
ในส่วนนี้จะเหมือนกับว่าฝั่งเราเป็น Router ได้ IP ฝั่ง WAN คือ True WiFi แจกให้

8.คราวนี้ Set ฝั่ง Lan มั้งครับ
ที่หัวข้อ LAN NETWORK SETTINGS
เลือก IP Address: 192.168.1.20 (อะไรก็ได้ครับ)
Netmask: 255.255.255.0
Enable NAT: Checked แจก IP ฝั่งในบ้านครับ
Enable DHCP Server: Checked
Range Start: 192.168.1.100 (IP เริ่มต้นที่จะแจก)
Range End: 192.168.1.110 (IP สุดท้ายที่จะแจก)
Netmask: 255.255.255.0
จากนั้น Click [Change] และก็ [Apply]

9.ตรวจสอบที่หน้า Main ครับ ถ้าเรียบร้อย จะได้ WAN IP เข้ามาครับ

10.ลองเข้า Web ดูครับ

เสร็จเรียบร้อยครับ เอาไปติดหน้าบ้านได้เลย หรือตรงระเบียงหอพักก็ได้ครับ เจ้าตัวเล็กนี้กันแดดกันฝนอยู่แล้ว

ลูกค้าท่านใดที่ต้องการให้เรา Setup ให้เลย เพื่อพร้อมใช้งาน ก็เพียงแจ้งมาทาง mail หรือโทรศัพท์มาได้เลยครับ