Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Review TP-Link Archer MR200 อุปกรณ์ 4G/3G Router แบบใส่ Sim ใช้งานได้ทันที
    เริ่มโดย yod
    Read 26,934 times
yod

Review TP-Link Archer MR200 อุปกรณ์ 4G/3G Router แบบใส่ Sim ใช้งานได้ทันที

4G LTE Router รุ่นใหม่ล่าสุดจาก TP-Link ครับ Config ง่ายมาก

TP-Link Archer MR200 อุปกรณ์ 4G LTE / 3G Wireless Router แบบใส่ Sim โดยตรง รองรับเครือข่าย 4G LTE ทุกเครือข่าย True, DTAC และ AIS ความเร็วสูงสุด 150Mbps กระจายสัญญาณ Wifi ได้ 2 ย่านความถี่ 2.4/5GHz มาตรฐาน AC ความเร็วสูงสุด 450Mbps

3 Port Lan และ 1 Port Wan ความเร็ว 10/100Mbps สำหรับ Port Wan เอาไว้ทำเป็น Router ในกรณีที่ไม่ได้ใช้เครือข่าย 4G/3G ครับ

ช่องใส่ Sim ขนาดปกติ

เสารับสัญญาณ 4G / 3G Gain ขยาย 4dBi หัวต่อแบบ SMA Male ถอดเปลี่ยนได้

มีตัวแปลง Sim แถมให้ในกล่องครับ

LED แสดงสถานะ

ถ้าใส่ Sim เข้า Router เปิดเครื่อง ต่อสาย Lan จาก Computer ไปยัง Router จะใช้งาน Internet ได้เลย ไม่ต้อง Config เลือกเครือข่ายอะไรเพื่มเติม แต่ถ้าต้องการเซ็ตชื่อสัญญาณ Wifi, หมายเลข IP กำหนดการใช้งาน Internet ต้องมีการเข้าไป Config ที่หน้า config ของอุปกรณ์ครับ

การ Config อุปกรณ์จะมี Wizard ให้ครับ โดย Default IP ของ TP-Link Archer MR200 จะเป็น 192.168.1.1

อุปกรณ์จะทำการเลือเครือข่ายผู้ให้บริการโดยอัตโนมัติ

กำหนดชื่อสัญญาณ Wifi และ Password

หน้าจอแสดงสถานะการเชื่อมต่อของระบบ click เข้าไปดูรายละเอียดต่างๆได้ครับ

อุปกรณ์รองรับ Mode 3G/4G Router และ Wireless Router

รองรับ MAC Filters

รองรับ Dynamic DNS และ Forward Port

แต่การทำ Dynamic DNS และ Forward Port จะขึ้นอยู่กับ Operator นะครับ ไม่ได้ขึ้นอยู่กับอุปกรณ์ หมายเลข IP จะต้องเป็นแบบ Public ไม่ใช่ IP Private เหมือนรูปด้านล่างนี้ครับ

รองรับการทำ IPSecs VPN ถ้าใช้กับเครือข่าย 3G / 4G ต้องติดต่อ Operator ครับ

ทดสอบ

ทางร้านทดสอบกับเครือข่าย True. DTAC และ AIS ครับ โดยใช้เสาเดิม ทดสอบที่ร้าน Sysnetcenter ที่เซียร์รังสิตชั้น G ไม่แน่ใจเรื่องโปรโมชั่นที่ใช้นะครับ เพราะเป็นเบอร์โทรศัพท์ที่ใช้ในร้าน

Test Speed เครือข่าย True Internet กับ adslthailand ได้ค่า Download สูงสุด 64.7Mbps และ Upload สูงสุด 19.81Mbps

ทดสอบ Download Bittorrent ได้ 1MBps (ประมาณ 8Mbps ทำไมต่างกันเยอะจัง น่าจะโดนบีบ bandwidth ไว้)

ทดสอบกับเครือข่าย AIS ได้ค่า Download สูงสุด 37.39Mbps และ Upload สูงสุด 17.49Mbps

ทดสอบ Download Bittorrent ได้ 1kBps อ่านไม่ผิดครับ 1kBps ทาง Operator น่าจะ Block หรือ บีบ Bandwidth สำหรับการ download bit เอาไว้

ทดสอบกับเครือข่าย DTAC ได้ค่า Download สูงสุด 38.93Mbps และ Upload สูงสุด 30.73Mbps

ลอง Download Bittorrent ได้ประมาณ 1MBps (ประมาณ 8Mbps เหมือนของ True)

ผมลองทดสอบต่อ 4G Router เข้ากับกล้อง IP MyCam C70HR เพราะกล้องรุ่นนี้ดูผ่านมือถือได้เลย โดยผ่าน Cloud ไม่ต้องทำ Dynamic DNS และ Forward Port

ทดสอบดูผ่านมือถือ จะค่อนข้างกระตุกซักหน่อยครับ แต่ก็ถือว่าพอดูได้

ทดสอบเท่านี้ก่อนครับ ถ้ามีอะไรใหม่ๆจะลงรายละเอียดเพิ่มเติมให้อีกครั้งครับ  ;D ;D

ใช่ครับ มันเป็นความคิดที่ดี และผมก็มีความคิดเห็นแบบนั้นเหมือนกันครับ

บา คาร่า888