Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Update Package Mikrotik Router RB750G แล้วไม่สามารถ Login เข้า Winbox ได้
    เริ่มโดย yod
    Read 23,174 times
yod

Update Package Mikrotik Router RB750G แล้วไม่สามารถ Login เข้า Winbox ได้

สำหรับผู้ที่ใช้รุ่น Mikrotik RB750XX ครับ หรือจะทำเวลา Firmware มีปัญหาก็ได้ครับ

1. Download RouterOS Package ได้ที่  http://www.mikrotik.com/download.html
เลือก Select system type: RB700 series
Select software type: Stable
แล้ว Click ที่ All packages ให้ Save เก็บไว้ที่ Desktop ก้ได้ครับ เมื่อ Download เรียบร้อยแล้วให้แตก Zip ออกมา

2. Download โปรแกรม NetInstall ที่ Web นี้ครับ http://www.mikrotik.com/download.html

3. เชื่อมต่อสาย Lan จาก Computer เข้าที่ Port Ether1 ของ Mikrotik
แล้ว Fix IP ให้กับเครื่อง Computer ตามหัวข้อ การ Fix IP ให้กับเครื่อง Computer เพื่อเชื่อมต่อกับ Access Point
โดยให้ IP เป็น 192.168.88.2 , Subnet Mask 255.255.255.0

4. จากนั้น Run โปรแกรม NetInstall ขึ้นมา Click ปุ่ม [Net booting]

5. Click เครื่องหมายถูกที่ Boot Server Enable แล้วใส่หมายเลข Client IP Address: ให้ตรงกับ IP Class ที่เราใช้ครับ
เป็น 192.168.88.10 ก็ได้ครับ แล้ว Click OK

6. ทำการ Boot อุปกรณ์ Mikrotik ตามนี้ครับ
ดึงปลั๊กออกจาก Router Board
กดปุ่ม Reset ที่ตัวอุปกรณ์ข้างไว้
เสียบปลั๊กเข้ากับอุปกรณ์
ทีแรกไฟ ACT ที่ตัวอุปกรณ์จะติด และจะกระพริบ รอจนไฟ ACT ดับ แล้วปล่อยปุ่ม Reset ทันที ยังไม่ต้องดึงปลั๊กออกนะครับ

7. ที่หน้าจอโปรแกรม NetInstall จะมีรายการอุปกรณ์ขึ้นมา ให้ Click เลือก

8. Click [Browse] เพื่อเลือกไฟล์ Package ที่ Download

9. Click เลือก Package Name ที่ต้องการ Update

10. Click [Install] รอให้โปรแกรมทำการ Update Package เข้า Router Board

11. ถ้าสำเร็จจะขึ้น Status OK ครับ

12. ทีนี้เปิด WinBox ให้ Click ที่ [...] จะเห็นรายการ Router Board ให้ Click เลือก แล้วกด Connect ได้เลยครับ

13. ที่ Winbox เข้า Menu System แล้วสั่ง Reboot ครับ รอซัก 2 นาที

ถ้าเพื่อความรวดเร็วใช้วิธี Restore ค่า Config กลับคืนได้เลย จากหัวข้อนี้ครับ

วิธีการ Backup-Restore ค่า Config ของ RouterBoard

ผมอ่านอย่างละเอียดแล้วนะครับ มีคำถามอยากสอบถามครับ ไม่ว่า IP Address ของ mikrotik จะเป็นอะไร ก็ให้ไป Fix IP ของเครื่องคอมฯ ให้เป็น 192.168.88.2 , Subnet Mask 255.255.255.0 ใช่ไหมครับ พอดีเหมือน RB750GL ของผมไม่สบายน่ะครับ ทำงานรวนๆ เลยอยากจะลองอัพดูอ่ะครับ (ในเว็บ mikrotik ตอนนี้เป็นรุ่น 4.17 แล้วครับ)

ป.ล. ผมโหลดทุกอย่างเตรียมมาไว้หมดแล้วครับ ขั้นตอนก็ลองอ่านซ้ำสองรอบแล้วครับ ไม่เข้าใจแค่เรื่อง FIX IP น่ะครับ

ขอบคุณครับ

yod

ไม่ใช่ครับ แต่ default ของ mikrotik เมื่อเรา reset จะเป็น 192.168.88.1 ครับ

แต่โดยปกติไม่ว่าจะ fix หรือไม่ fix ip เวลาเปิด Winbox แล้ว Connect ผ่านหมายเลข Mac Address จะต้องเข้าหน้า Config ได้ครับ

ทำตามขั้นตอนมาเรื่อยๆ แล้วนะครับ แต่ผมติดที่ขั้นตอนในหน้า NetInstall ไม่มี Nstreme ขึ้นมาน่ะครับ แต่ RB750G รีเซ็ตแล้วนะครับ (ผมดูจาก IP กลายเป็น 192.168.88.1 ไปแล้ว) ถ้าเสียบที่ port เลข 1 (PoE) จะเข้า Mikrotik ผ่าน Winbox ไม่ได้ครับ แต่พอลองย้ายไป port 2 (Ethernet) ก็จะเข้า Mikrotik ผ่าน Winbox ได้ครับ

ไม่ทราบว่าผมทำตรงไหนผิดครับ

yod

Port 1 มันกลายเป็นขา WAN ไปแล้วครับ ให้ต่อเข้าขา lan หรือ 2-5 ได้เลยครับ แต่ถ้าต้องการต่อผ่าน port eth1 ให้พิมพ์หมายเลข mac address เข้าไปโดยตรงครับ

ได้แล้วครับ ขอบคุณมากครับพี่ แต่ตอนที่ชื่อ nstreme ขึ้นนี่ ผมเสียบสายเข้า eth1 นะครับ ตอนนี้ก็ได้แต่งงๆ ว่า แล้วทำไมรอบก่อนๆ ถึงไม่ขึ้น แต่เดาว่า อาจจะทำบางขั้นตอนไม่ถูกต้องครับ เช่น กดปุ่ม reset นานไป ฯลฯ

ป.ล. ใครทำไม่ได้ ก็ลองอ่านให้ละเอียดอีกทีนะครับ คอนเฟิร์มว่า ข้อมูลในกระทู้ละเอียดมากจริงๆ ครับ  ;)