Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Review อุปกรณ์ Wireless Router ของ Ubiquiti รุ่น Power APN กำลังส่ง 1,000mW
    เริ่มโดย yod
    Read 30,344 times
yod

Review อุปกรณ์ Wireless Router ของ Ubiquiti รุ่น Power APN กำลังส่ง 1,000mW

มาใหม่แล้วครับ อุปกรณ์ Wireless Boardband Router ของ Ubiquiti รุ่น Power APN

เป็นรุ่นที่กำลังส่งสูงมากครับ ตาม Spec ของผู้ผลิต ได้ถึง 1,000 mW (แต่เข้าหน้า GUI Config ได้ 23dBm หรือประมาณ 630mW สงสัยจะรวม Gain เสาด้วย ???) สัญญาณครอบคลุมพื้นที่ได้มากกว่า 100 เมตร พร้อมเสาขนาด 6dBi จำนวน 2 ต้น แบบ MIMO สามารถถอดเปลี่ยนเสาได้ โดยเป็น Connector แบบ SMA อุปกรณ์เป็น Wireless มาตรฐาน 802.11n ซึ่งจะได้ Speed ถึง 300Mbps ช่วยให้การรับ-ส่งไฟล์ภายในระบบเครือข่ายทำได้อย่างรวดเร็ว  

อุปกรณ์ Ubiquiti รุ่น Power APN รองรับการใช้งานได้หลากหลาย Function ได้แก่ Access Point / Router Mode / Bridge Mode และ Station / Router Mode / Bridge Mode รวมถึง Mode WDS (Wireless Distribution System) เพื่อขยาย Coverage ของสัญญาณได้อีกด้วย โดยไม่ต้อง Update Firmware ของ Third Party เพื่อให้รองรับ Mode WDS อันนี้

ด้านหน้า Package ครับ

อุปกรณ์ภายในกล่อง

ตัวอุปกรณ์ ออกแบบได้สวยงามดีครับ

ตรงนี้น่าจะเป็นครีประบายความร้อน  ;D

ด้านหลังครับ เสาขนาด 6dBi จำนวน 2 ต้น Port Lan ความเร็ว 10/100 Mbps จำนวน 4 Port และ Port WAN อีก 1 Port

หัวต่อแบบ RP-SMA สามารถเปลี่ยนเสาที่ Gain สูงๆขึ้นได้ เอาไว้ใช้ทำ Mode Access Point WDS

ไฟสถานะของเครื่องครับ เสียดายไม่ได้เอาขาตั้งกล้องมา ภาพไม่ค่อยชัดเท่าไหร่

Adapter ขนาด 12 Volt 1A

หน้าจอ GUI สำหรับ Config อุปกรณ์

เหมือนเดิมเลย Ubiquiti Firmware รุ่น  AirOS

มี Tool ให้ใช้เหมือน Access Point ของ Ubiquiti

ปรับกำลังส่งได้ 28 dBm (630mW) แต่ทำไมใน Datasheet ได้ตั้ง 1,000mW สงสัยต้อง Upgrade Firmware เพิ่มเติม  ??? ??? ???

รองรับ Wireless Mode ได้ 4 Mode
Access Point, Access Point WDS, Station และ Station WDS

Security ของสัญญาณ Wireless ให้เลือกใช้ได้หลายแบบ

Port WAN รองรับ PPPoE, Static และ Dynamic IP Address (DHCP)

หน้าจอ Service ที่ให้ใช้ได้ครับ

ทดสอบ

ผมลอง Connect Wireless โดยที่เครื่อง Notebook ผมรองรับ 802.11n ครับ

ความเร็วการโอนถ่ายไฟล์สูงมาก แต่จะสูงกว่านี้ถ้าที่ร้านที่ Zeer รังสิต ใช้ย่าน 2.4GHz กันน้อยๆ ใช้ NetStumbler Scan สัญญาณเจอ 20 กว่าเครื่องครับ

อุปกรณ์ Ubiquiti รุ่น Power APN ด้วยกำลังส่ง Output Power ที่สูงมากจึงเหมาะที่จะนำไปใช้เป็น Access Point เพื่อติดตั้งภายในอาคารเพื่อทำระบบ Hotspot และสามารถขยาย Coverage ของสัญญาณ Wireless ให้ครอบคลุมมากยิ่งขึ้นด้วย Mode WDS

หรือจะติดตั้งภายในสำนักงานที่ต้องการความเร็วในการเชื่อมต่อผ่าน Wireless สูงเช่นแชร์ไฟล์, Printer, Resource ต่างๆ ซึ่งตัวอุปกรณ์สามารถปรับเป็น Mode ที่สามารถรองรับอุปกรณ์ Wireless Adapter รุ่นเก่าได้เช่น 802.11g แต่เมื่อเชื่อมต่อด้วย Wireless Adapter 802.11n จะได้ความเร็วที่ประมาณ 75Mbps เท่านั้นน่ะครับ

ถ้าใช้ในบ้าน 4 ชั้น แนะนำ ควรใช้ wiress ตัวไหนดีคับ

อยากรู้เหมือนกันตอนนี้จะใช้กับตึก 5 ชั้นใช้ตัวไหนดีค่ะ

yod
ต้องติดอีกตัวที่ชั้น 2 ครับ อาจจะหาเป็น Repeater หรือลากสาย lan ขึ้นไปที่ชั้น 3 เพื่อต่อเข้า Access point ครับ

อย่างนี้ต้องลอง

ราคาตอนนี้อยู่ที่เท่าไหร่ครับ อยากได้สักตัว ไว้ที่หอ