Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การสร้าง Mikrotik Hotspot User โดย Login ได้หลายๆ เครื่อง พร้อมกัน
    เริ่มโดย yod
    Read 50,961 times
yod

การสร้าง Hotspot User เพื่อให้ Login ได้หลายๆ เครื่อง พร้อมๆกัน

โดยปกติ 1 User จะสามารถ Login ได้แค่เครื่องเดียว ถ้าเครื่องอื่นเอา User นี้ของเราไป Login ในขณะที่เรา Login อยู่จะไม่สามารถ Login ได้ครับ แต่ถ้าในกรณีที่เราต้องการสร้าง User ชื่อเดียว แต่สามารถ Login เข้าหน้า Authen เพื่อใช้ Internet ได้พร้อมๆกันครับ

ตัวอย่าง ผมต้องการให้ User สามารถนำไป Login ได้ 30 เครื่องพร้อมๆกัน

1. Login เข้า Winbox

2. เข้า Menu IP --> Hotspot จากนั้นเข้าที่ Tab User Profiles แล้ว Click [ + ]

3. ตั้งชื่อ User Profile Name
กำหนด Shared Users ตามจำนวนที่ต้องการ
กำหนด Rate Limit (rx/tx) กำหนดค่า Upload กับ Download ให้ User จะกลับกันกับของ Computer นะครับ rx คือ upload และ tx คือ

download ใส่หน่วย k ด้วยครับ

จากนั้น Click [OK]

4. เข้า Tab Users Click [ + ]
ตั้ง User Name และ Password
เลือก Profile ที่สร้างไว้จากข้อ 3

จากนั้น Click [OK]

User นี้จะใช้ Login ได้ 30 เครื่องพร้อมๆกัน

เรียบร้อยครับ  ;D ;D

คุณยอดครับ แล้วสมมุติผมกำหนด profile user ไว้ 512k/4096k โดยให้เล่นได้ 3 เครื่อง มันจะเป็น 4M หาร 3 ใช่ไหมครับ

yod

รบกวนสอบถามเพิ่มเติมเรื่องการสร้าง user เพื่อให้สามารถเข้าใช้งานได้หลายๆเครื่องครับ ผมพบปัญหาว่า ตอนที่ add user ด้วย user manager v5.19 พอ add เสร็จไม่สามารถ login เข้าพร้อมกันได้(พยายามทำอยู่หลายครั้ง) แต่ถ้า add user ใน winbox สามารถเข้าได้หลายคนพร้อมๆกันเลย ไม่ทราบว่าต้องตั้งค่าอะไรเพิ่มเติมตรงไหนจึงจะสามารถทำใน user manager ได้ครับ(ผมใช้งาน user manager เป็นหลักในการ add user ครับ) ขอบคุณครับ

ที่ Profile ใน userman ตั้ง share user เดิมเป็น 1 และตั้ง share user ที่ user profile ใน winbox ด้วย

รบกวนคุณ wong62 ช่วยอธิบายเพิ่มเติมอีกทีครับ อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจครับ ขอแบบละเอียดๆเลยก็ได้ครับ พอดีผมค่อนข้างจะยังเป็นมือใหม่อยู่ครับ ขอบคุณครับ  :D

yod
งั้นผมขอต่อจากพี่กฤษฏานะครับ

ตรงสร้าง profile ใน user manager จะมีให้เลือกตรง shared users ครับ เลือกตัวเลขเยอะๆเท่าที่ level license ของ router os ได้เลยครับ

ขอบคุณมากครับคุณ yod และ คุณwong62 ผมลองทำแบบที่คุณ yod แนะนำแล้วไม่ได้เหมือนเดิมครับ  สงสัยผมต้อง downgrade ลงมาใช้ตัว 4.17 แทนแล้วครับ

ใช้ 5.18 ก็สามารถทำได้ครับ ส่วน 5.19 ผมก็ยังไม่ได้ลองเล่นดูเลย   :D

ไปลองมาให้ครับแอบข้องใจนิดหน่อย

สามารถกำหนดได้เลยครับ ผมลองใช้เครื่องที่ 3 ล็อกอินเข้ามาไม่สามารถล็อกอินได้ครับ
ไม่ทราบว่าเซ็ตค่ายังไงบ้างครับ