Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• วิธี จำกัด ความเร็ว Internet ให้แต่ละเครื่อง ด้วย Linksys RV042
    เริ่มโดย yod
    Read 86,083 times
yod

วิธี จำกัดความเร็ว Internet ให้แต่ละเครื่องด้วย Linksys RV042

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้จะเป็น วิธีจำกัดความเร็วการใช้งาน Internet ให้แต่ละเครื่องด้วย Linksys RV042 ครับ

ขั้นต้น ต้อง Setup ให้สามารถออก Internet ได้ก่อนนะครับ และตัวอย่างนี้  ผมใช้ Internet ความเร็ว 3Mbps และต้องการแบ่งความเร็วการใช้งานของแต่ละเครื่องให้ได้ 1Mbps

การ Config อุปกรณ์ Linksys RV042 เพื่อเชื่อมต่อ Internet

เมื่อ Config แล้ว

1. เครื่องที่ทดสอบ ซึ่งพอ Test Speed แล้ว ได้ความเร็วตามรูปครับ ถือว่าใกล้เคียง 3Mbps

2. เข้าหน้า Menu System Management --> Bandwidth Management
กำหนด Interface WAN1 ค่า Upstream (ค่า Upload) = 512 และค่า Downstream (ค่า Download) = 3072 (3Mbps จริงๆแล้ว ต้องแปลงจาก byte เป็น bit)
เลือก Type เป็น Rate Control
เลือก Interface เป็น WAN1
เลือก Service เป็น All Traffic ซึ่งหมายถึงทุก Port
IP: กำหนดตามที่ใช้ครับ 192.168.1.100 - 192.168.1.120 จะหมายถึง เครื่องที่ได้ IP Address 192.168.1.100 จนถึง 192.168.1.120 จะได้ความเร็ว 1Mbps
Direction: Downstream
Min Rate: 512 และ Max Rate: 1024
Click เครื่องหมายถูกที่ Enable
จากนั้น Click [Add to list]

ในกรณีที่ต้องการจำกัดความเร็วค่า Upload ด้วย ให้เลือก Direction เป็น Upstream แต่ผมมองว่าไม่จำเป็นเท่าไหร่ครับ

เสร็จแล้วก็ Click [Save Settings]

ทดสอบ

ผมทดสอบด้วยการ Test Speed อีกครั้ง จากการทดสอบ ได้ไม่ถึง 1Mbps ครับ อาจจะต้องมีการปรับแต่งค่า Max Rate เพิ่มอีกหน่อย แต่จะให้เป๊ะๆคงยากครับ เพราะเป็นอุปกรณ์ที่ทำ Bandwidth Management ขนาดเล็ก จะสู้พวกที่ราคาแพงๆไม่ได้ครับ

เรียบร้อยครับ  ;D

แล้วเรามีวิธี Fixed ip ยังไงครับ กรณีที่ทำแยกเน็ต แยกเกมส์ เราสามารถ ให้แจก ip แบบ auto แล้วก็ แบบ static ด้วยได้หรือเปล่าครับ พอดีลองเซ็ทแบบ fixed ip แล้วเน็ตไม่ออกน่ะครับ (รบกวนด้วยครับ มือใหม่)