Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• สอบถามครับ
    เริ่มโดย artty
    Read 4,724 times

ตอนนี้ผมทำทุกเครื่องออกเน็ตได้ตามปกติทุกเครื่องครับ  แต่มีเคสมา 5 เครื่องสำหรับสอนงานลูกน้อง (ไม่ต้องการให้ออกเน็ท) ปรากฏว่าเครื่องไม่สามารถมองเห็นกันเอง ping กันเองก็ไม่เจอ (ไม่ได้ login เข้าระบบ)
   ทดสอบ Login เข้าระบบ สามารถมองเห็นกันได้ครับและมันจะออกเน็ทได้ทันที (แถมเห็นเครื่องอื่นๆด้วย) ต้องไปแก้ตรงไหนมั่งครับ คุณยอด

สรุปต้องการให้ 5 เครื่องมองเห็นกันเองแต่ไม่ต้องการให้ออกเน็ทครับ

yod

ถ้าใช้ hotspot server จะโดน firewall block ทุกอย่างครับ ได้แต่ ip จาก dhcp server อย่างเดียว

ถ้าไม่ต้องการให้เครื่องออก net ให้ แบบง่ายๆ เลย disable nat firewall ครับ หรือสร้าง firewall filter rules ให้ drop port 80 ก็ได้ครับ แต่ยังไงก็ต้อง disable hotspot server นะครับ

ถ้าใช้ hotspot server จะโดน firewall block ทุกอย่างครับ ได้แต่ ip จาก dhcp server อย่างเดียว

ถ้าไม่ต้องการให้เครื่องออก net ให้ แบบง่ายๆ เลย disable nat firewall ครับ หรือสร้าง firewall filter rules ให้ drop port 80 ก็ได้ครับ แต่ยังไงก็ต้อง disable hotspot server นะครับ
[/quote]

ถ้ายกเลิก disable hotspot server ก็ไม่มีระบบ User สิครับ

yod

[/quote]

ถ้ายกเลิก disable hotspot server ก็ไม่มีระบบ User สิครับ
[/quote]

งั้นก็ต้องทำ filter drop port 80 ครับ