Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Config อุปกรณ์ Air-Live WL-5460AP ใน Mode Access Point (AP)
    เริ่มโดย yod
    Read 46,887 times
yod

การ Config อุปกรณ์ Air-Live WL-5460AP ใน Mode Access Point (AP)

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้จะเป็นวิธีการ Config อุปกรณ์ Air-Live WL-5460AP ใน Mode Access Point ครับ

อุปกรณ์ กระจายสัญญาณไร้สาย Air Live WL-5460AP มาตรฐาน IEEE 802.11g ความเร็ว 54Mbps มาพร้อม 2 พอร์ต LAN RJ45 รองรับการทำงานถึง 7 Mode Function, สามารถ Upgrade Firmware ปรับกำลังส่งได้สูงถึง 26dBm (400mW)

วันนี้ได้ลองเล่นอุปกรณ์รุ่นนี้ดู อืมม function เยอะจริงๆ แต่ยังลองเล่นไม่หมด จะทยอยลงใน webboard เรื่อยๆครับ

ขั้นตอน

1. เชื่อมต่อสาย Lan ระหว่าง Computer และ Air-Live WL-5460AP จากนั้น Fix IP ที่ Computer ครับ

2. เข้า URL 192.168.100.252 เพื่อเข้าหน้าจอ Config

3. ที่ Menu Mode เลือก Wireless Mode เป็น AP จากนั้น Click [Setup]

4. กำหนดชื่อสัญญาณ Wireless (SSID)

5. กำหนด Wireless Security (ควรกำหนดอย่างยิ่ง เพื่อไม่ให้ข้างบ้านมาช่วยใช้)

6. กำหนดกำลังส่งตามต้องการที่ Wireless Advanced Settings ควรจะปรับให้พอดีนะครับ ไม่จำเป็นต้องแรงมาก ไม่งั้นจะกลายเป็นล่อตะเข้ พวกเห็นสัญญาณแรงๆก็อยากจะมาขอใช้โดยไม่ได้ขออนุญาติ

7. ในกรณีที่ต้องการกำหนด Mac Access Control List ให้กำหนดที่หน้าจอ Wireless Access Control จะเป็นการเพิ่ม Security ขึ้นมาอีกระดับนึงครับ

8. ในอุปกรณ์ Air Live WL-5460AP จะมี Function QOS ให้ใช้ด้วยครับ

9. เข้าที่ Menu TCP/IP เพื่อเปลี่ยน IP Address จากรูป Gateway ผมจะเป็น 192.168.1.44 และแจก IP จากตัว Gateway เลย ผมเลยเปลี่ยน IP ให้เป็น 192.168.1.252 และชี้ Gateway ไปที่ 192.168.1.44 และปิด DHCP

10. เมื่อแก้ไขค่าที่ต้องการเรียบร้อยแล้ว เข้าที่ Menu Reboot แล้ว Click [Reboot]

ทดสอบ
ผมใช้โปรแกรม Netstrumbler ตรวจสอบสัญญาณ Wireless และลอง Connect ดูครับ ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาด ก็เอาสาย Lan จาก Gateway ต่อเข้า Port LAN RJ45 ของ WL-5460AP ได้เลยครับ

เรียบร้อยครับ  ;D

่jeab114
กำลังส่งได้สูงถึง 26 dBm  นี้ต้องทำการ Upgrade firmware ก่อนไหมค่ะ

yod

เป็น firmware เดิมๆในเครื่อง ไม่ต้อง upgrade ครับ

yod

ง่า... จริงๆด้วย ต้อง Up firmware เพิ่มเป็น v2 ครับ

ขอบคุณมากครับนะโม