Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• อยาก set mikrotik ไห้ port 2 authen /port 3 - 5 ออก net ได้โดยไม่ authen
    เริ่มโดย nightweekend
    Read 11,815 times

port eth1 ผมเอามา connect internet ต่อ จาก rv042
ส่วน port eth2 เอามา hotspot ได้เเล้ว
เเต่อยากรู้วิธีเอา port eth3 - eth5 มาทำเล่น internet ได้โดยไม่ authen

มีวิธีการ ยังไง มั่ง ครับ คือ ผมใช้ RB450G ครับ

ตอนนี้หน้า interface list

eth1-gateway
eth2-master-local
eth3-slave-local
eth4-slave-local
eth5-slave-local

ครับ
จากที่เห็น port 3,4,5 เหมือนต่อ กับ port สองไว้ เรย์ ครับ ผม ลองไป แก้ ให้ แร้ว ไม่ได้ ครับ รบ กวน คุณ ยอด ช่วย ด้วย ครับ

yod

เข้าที่ Interface แก้ port 3, 4, 5 เอาตรง Master port ออกครับ

จากนั้นแก้ port 4,5 ให้ชี้ Master Port เป็น Port3

สร้าง Addres ที่ Port 3 เป็น IP Class อื่นที่ไม่ซ้ำกับ Port 2

สร้าง DHCP Server ที่ Port 3

ใน Firewall --> Copy ของ Port 2 ออกมา แก้ไข Address เป็น IP Network ของ Port 3 ครับ

port eth1 ผมเอามา connect internet ต่อ จาก rv042
ส่วน port eth2 เอามา hotspot ได้เเล้ว
เเต่อยากรู้วิธีเอา port eth3 - eth5 มาทำเล่น internet ได้โดยไม่ authen

มีวิธีการ ยังไง มั่ง ครับ คือ ผมใช้ RB450G ครับ

ตอนนี้หน้า interface list

eth1-gateway
eth2-master-local
eth3-slave-local
eth4-slave-local
eth5-slave-local

ครับ
จากที่เห็น port 3,4,5 เหมือนต่อ กับ port สองไว้ เรย์ ครับ ผม ลองไป แก้ ให้ แร้ว ไม่ได้ ครับ รบ กวน คุณ ยอด ช่วย ด้วย ครับ

เข้าที่ Interface แก้ port 3, 4, 5 เอาตรง Master port ออกครับ

จากนั้นแก้ port 4,5 ให้ชี้ Master Port เป็น Port3

สร้าง Addres ที่ Port 3 เป็น IP Class อื่นที่ไม่ซ้ำกับ Port 2

สร้าง DHCP Server ที่ Port 3

ใน Firewall --> Copy ของ Port 2 ออกมา แก้ไข Address เป็น IP Network ของ Port 3 ครับ

เรียบ ร้อย ครับ port 3, 4, 5 ออก เนต ได้ แร้ว ครับ แต่ เรา จำ กำ หนด
Bandwidth ของ แต่ ล่ะ port ยัง ไง ครับ ผม ลอง แร้ว มัน error อ่ะ ครับ
รบ กวน ด้วย ครับ คุณยอด

yod

กำหนด Bandwidth ของแต่ละ port ยังไม่เคยลองครับ  ;D

แต่ถ้ากำหนดทั้งวง network ให้ตั้งที่ QOS ครับ เช่นวง network เป็น 192.168.2.0 ก็ตั้งที่ QOS เป็น 192.168.2.0/24 และก็ตั้งที่ Up/Download ได้เลยครับ

ขอบคุณมาก ครับ คุณ ยอด จะลอง ดู ครับ ผม

555 แหล่ม ครับ คุณ ยอด ลอง แร้ว Work ขอบ คุณ สำ หรับ ทุก คำ ตอบ นะ ครับ ผม
;D ;D ;D