Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Config Mikrotik เพื่อ Rmote เข้า UserManager ผ่าน Internet
    เริ่มโดย yod
    Read 15,031 times
yod

Config Mikrotik เพื่อ Rmote เข้า UserManager ผ่าน Internet

เป็น Tips สำหรับการ Remote จากภายนอกเพื่อเข้ามา Config หรือ ตรวจสอบอุปกรณ์ Mikrotik RouterBoard เพื่อช่วยในการ Maintenance แบบง่ายๆครับ และก็จะมีในส่วนการ Create/Update User ในการ Authen ผ่าน UserMan ได้ด้วยครับ

1. สมัคร Dynamic DNS เช่นของ www.dyndns.org ครับ

2. ทำการสร้าง Script เพื่อเชื่อมต่อกับ Dynamic DNS ครับ
การ Set Dynanic DNS บน RouterOS โดยใช้ Service DynDNS.org

3. พอเวลาเราอยู่ข้างนอก เชื่อมต่อ Internet ก็สามารถพิมพ์ dynamicDNS ที่ Winbox ได้เลยครับ

4. ใช้ร่วมกับ UserManager ได้เช่นกัน

เรียบร้อยครับ  ;D ;D