Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การใช้ Ping เพื่อ ตรวจสอบ การเชื่อมต่อ อุปกรณ์เครือข่าย
    เริ่มโดย yod
    Read 79,065 times
yod

ping คืออะไร

ping เป็นคำสั่ง เพื่อใช้โปรโตคอล ICMP เพื่อส่งข้อมูลไปยัง Network Device และรอรับข้อมูลตอบกลับมา โดย ping จะบอกว่าใช้เวลาไปเท่าไหร่ในการส่งและรออันนี้ ในกรณีที่ไม่มีการตอบกลับจาก Network Device ก็จะแสดง Error ให้เห็น ก็เหมือนกับ เราตะโกนไปยังอีกฝั่ง อยู่มั้ย อีกฝั่งตอบกลับมา อยู่เว้ย เราก็จับเวลา ในกรณีที่อีกฝั่งนึงไม่อยู่ เราตะโกนถามไปแล้ว พวกไม่ตอบ จนครบเวลาที่กำหนด เราก็จะถือว่า ไม่สามารถติดต่อกันได้

รายละเอียดคำสั่ง

ping /? เพื่อเปิดดู help

ลอง ping ไป google

ในกรณีที่ ping ไปยัง website ไม่ได้ แสดงว่า dns มีปัญหาซะแล้ว

คำสั่ง ping โดยไม่มีการหยุด ให้ใส่ Option -t ลงไป
ping 192.168.1.1 -t

ถ้าจะหยุดก็กด Ctrl + C ครับ

บางครั้ง Ping ไปแล้วไม่เจอ อาจจะเพราะติด Firewall ก็เป็นได้นะครับ อย่าเพิ่งเหมาว่าอุปกรณ์ปลายทางที่เรา Ping ไป มันเจ๊งไปแล้ว ตรวจสอบให้ดีๆครับ

เอาไปใช้ทางอื่นได้อีกเหรอค่ะ ใช้ทำอะไรบอกหน่อย

.

yod

ping โดยการเพิ่ม package เข้าไปครับ แกล้งชาวบ้าน  ;D

อย่าทำนะครับ  :D

เอาไว้ทดสอบ wireless ได้ครับ เช่นต้องการดูว่า access point กับเครื่องเราเชื่อมต่อได้ปกติหรือเปล่า หรือไว้ทำ site survey โดยการ fix ip ที่ card wireless แล้วเชื่อมต่อ accesspoint จากนั้น ping -t เข้าไป แล้วเดินไปตามจุดต่างๆ การ ping ต้องไม่หลุดครับ

ก็มีประโยชน์ดีนะครับ เดี่ยวจะไปลองทำดูบ้าง

ข้อมูลแน่นมากเลยครับ

FIFA555