Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การหาพิกัด ละติจูด ลองติจูด โดยใช้ Google Earth
    เริ่มโดย yod
    Read 86,856 times
yod

การหาพิกัด ละติจูด ลองติจูด โดยใช้ Google Earth

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้เป็นวิธีการหาพิกัด ละติจูด ลองติจูด แบบง่ายๆด้วย Google Earth ครับ

1. เข้า Website http://maps.google.co.th/

2. ค้นหาตำแหน่งที่ต้องการ หรือใกล้เคียงกับตำแหน่งที่ต้องการก็ได้ครับ

3. โดยปกติจะเป็นรูปแบบแผนที่ให้เปลี่ยนเป็นแบบดาวเทียมเพื่อที่จะดูได้สะดวกยิ่งขึ้นครับ

4. จากข้อ 2 ผมค้นหาตำแหน่งแถวดอนเมือง จะได้ตามรูปครับ

5. เลือกตำแหน่งที่ต้องการ Click Mouse ขวา เลือก [นี่คืออะไร]

6. ทาง Web Google Earth จะแสดงค่าพิกัดมาให้ครับ

เรียบร้อยครับ  ;D ;D ;D

lek
ขอบคุณมากครับ ผมโ..่ อยู่ตั้งนาน เพิ่งมาอ่านเจอ แจ่มมากๆ

โอ้โห ผมเพิ่งรู้ว่า google earth สามารถทำแบบนี้ได้

อ่อมันใช้แบบนี้เองหรอผมก็หาวิธีใช้อยู่ต้องนาน