Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การอ่าน Datasheet ของอุปกรณ์ Access Point เบื้องต้น
    เริ่มโดย yod
    Read 33,125 times
yod

การอ่าน Datasheet ของอุปกรณ์ Access Point เบื้องต้น

พอดีมีลูกค้าหลายๆท่านสอบถามมาครับ ว่าค่าต่างๆที่แจ้งใน Datasheet มันคืออะไรบ้าง ผมขอสรุปส่วนที่ถามกันบ่อยๆและอธิบายแบบคร่าวๆนะครับ ถ้าผิดพลาดตรงไหน แจ้งผมด้วยนะครับ  :P

Antenna Gain: กำลังขยายของเสาอากาศ จะแจ้งเป็นหน่วย dBi ครับ ซึ่งถ้าเราใช้หน่วย dB จะทำให้เราสามารถบวกค่า Antenna Gain เข้ากับ Output Power (dBm) ได้เลย และทุกๆ 3dBi Gain ขยายจะเพิ่มขึ้นเท่าตัวครับ

ตัวอย่างด้านล่างจะเป็นของอุปกรณ์ Ubiquiti NanoStation M2 ครับ มี Gain ขยายของเสาที่ 11dBi

Output Power: บางยี่ห้ออาจจะใช้ Transmit Power จะเป็นค่ากำลังส่งสัญญาณของอุปกรณ์ Access point โดยทั่วไปจะแจ้งเป็นหน่วย dBm หรือ เดซิเบลมิลลิวัตต์ และถ้าต้องการแปลงเป็นหน่วยมิลลิวัตต์ (mW) ต้องใช้สูตรครับ ถ้าแบบสะดวกเลยก็ใช้ Web คำนวนเอา  http://www.moonblinkwifi.com/dbm_to_watt_conversion.cfm

ค่า dBm ถ้าเพิ่มขึ้นทุกๆ 3 เมื่อเราแปลงเป็น mW ค่าจะเพิ่มขึ้นเท่าตัว

***การตั้งค่า Output Power ยิ่งสูง Speed ที่ได้จะยิ่งลดลงนะครับ*** อัตราการลดลงสามารถดูได้จาก Datasheet ของอุปกรณ์ Access Point นั้นๆ

จากตัวอย่างด้านล่างจะเป็นค่าของอุปกรณ์ Deliberant APC 2M-14 ดูที่ช่อง 802.11g จะเห็นว่าถ้าเราตั้ง Output Power ที่ 30dBm จะได้ Speed สูงสุดที่ 6Mbps และถ้าตั้ง Output Power ที่ 27dBm จะได้ Speed ที่ 54Mbps ค่ากำลังส่งกับความเร็วจะผกผันกันครับ

และอีกค่าที่น่าสนใจคือ Receive Sentivity เป็นค่าที่บอกถึงระดับการรับสัญญาณที่แย่ที่สุด และจะได้ความเร็วที่เท่าไหร่

จากตัวอย่างจะเป็น Datasheet ของอุปกรณ์ Deliberant APC 2M-14 จะเห็นว่าที่สัญญาณ -94dBm (ค่า Siganal Strength ถ้าเป็นหน่วยติดลบ หมายถึงยิ่งลบมากสัญญาณยิ่งแย่นะครับ ) จะอยู่ที่ช่อง 6Mbps หมายถึงอุปกรณ์รับสัญญาณได้ -94dBm จะได้ความเร็วที่ 6Mbps ซึ่งถ้าเป็น Wireless Adpater ธรรมดา ได้เต็มที่ก็ 1Mbps ครับ หรือถ้ารับสัญญาณได้ -77dBm จะได้ความเร็วที่ 54Mbps

ตรงจุดนี้ข้อดีคือ ถ้าเราเอาอุปกรณ์ Access point พวกนี้ มาทำเป็นตัวรับสัญญาณ Wireless จะสามารถรับสัญญาณได้ดีกว่าอุปกรณ์ Wireless Adapter ทั่วๆไป และอีกอย่างอุปกรณ์พวกนี้สามารถติดตั้งภายนอกอาคารได้ จะทำให้รับสัญญาณได้เต็มที่ไม่มีสิ่งกีดขวาง

ขอค้างในส่วน MCS Index ไว้ก่อนนะครับ เดี๋ยวอธิบายให้อีกที ค่านี้ต้องเปิดตารางเทียบว่าใช้ Channel width เท่าไหร่ Modulate แบบไหน ตั้ง Output Power ที่เท่าไหร่ ถึงจะรู้ความเร็วได้ หรืออ่านได้จากวิกกี้ครับ http://en.wikipedia.org/wiki/IEEE_802.11n-2009

ถ้ามีอะไรเพิ่มเติม โพสได้เลยนะครับ  ;D ;D ;D