Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• wireless จุด 2 มีปัญหาค่ะ
    เริ่มโดย rungveerakulanan
    Read 11,397 times

คือเราใช้ wireless ดู dreambox อยู่ 2 จุด คือ ชั้นล่าง และชั้นบน
โดยชั้นล่างและบน ห้องจะอยู่เยื้องกัน
เราใช้ยี่ห้อ TPlink ค่ะ ที่นี้ ชั้นล่างดูได้ปกติ แต่ชั้นบน ชอบค้างหรือไม่ก็จอมืดเลยค่ะ
ช่างเค้าก็มาย้าย channel บอกว่ามันชนกับบ้านอื่นก็แล้ว เปลี่ยนเสา ย้ายที่วาง ก็แล้ว มันก็ไม่หายค่ะ ช่างบอกว่า บ้านเราใกล้ สุวรรณภูมิ มันมีคลื่นวิทยุการบินมากวน ทำให้ดูไม่ได้ เลยแนะนำว่าสาย lan เดินยุ่งยาก ใช้ powerline ดีกว่า
เราก็ไม่รู้ว่าจริงรึเปล่า หรือมีวิธีอื่นมั๊ย ไม่อยากเสียตังค์แล้วแก้ไม่ได้อะค่ะ

??? ??? ???

yod

ใช้พวก WiFi-Bridge ที่เป็นตัวสีฟ้าๆเล็กๆต่อเข้ากับ DreamBox ใช่หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ เจ้าตัวนี้ไม่ค่อย Work สำหรับระหว่างชั้นครับ

ใช่ตัวนี้ EnGenius ESR-9753ทำเป็น Mode Repeater แล้วต่อสาย Lan เข้ากับ DreamBox จะ Work กว่าครับ

ไม่ใช่ตัวสีฟ้าค่ะ เป็นตัวนี้ เค้าใช้แบบ repeater จากจุดชั้นล่างเหมือนกันค่ะ ตัวที่คุณแนะนำนี่ดีกว่ายังไงบ้างค่ะ ต้อง set อะไรใหม่มั๊ยค่ะ  :(

ใช้พวก WiFi-Bridge ที่เป็นตัวสีฟ้าๆเล็กๆต่อเข้ากับ DreamBox ใช่หรือเปล่าครับ ถ้าใช่ เจ้าตัวนี้ไม่ค่อย Work สำหรับระหว่างชั้นครับ

ใช่ตัวนี้ EnGenius ESR-9753ทำเป็น Mode Repeater แล้วต่อสาย Lan เข้ากับ DreamBox จะ Work กว่าครับ
[/quote]