Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ config อุปกรณ์ Modem Zyxel P-660R ให้เป็น Mode PPPoE
    เริ่มโดย yod
    Read 33,591 times
yod

การ config อุปกรณ์ Modem Zyxel P-660R ให้เป็น Mode PPPoE

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้จะเป็นการ config อุปกรณ์ Modem Zyxel P-660R ให้เป็น Mode PPPoE ครับ

เมื่อ Setup เป็น Mode นี้เสร็จแล้ว โดยไม่ได้แต่ค่า default อื่นๆ เราก็สามารถเอา switch มาต่อพ่วงเพื่อ share internet ภายในบ้านได้เลยครับ

ขั้นตอนตามนี้ครับ
1. ต่อสายโทรศัพท์เข้ากับ อุปกรณ์ Modem และต่อสาย lan เข้ากับ Computer
2. อุปกรณ์ Modem จะแจก IP มาให้ จะขึ้น Status ตามรูปครับ

3. เปิด Internet Explorer เข้าที่ 192.168.1.1 ใช้ Password: 1234

4. อุปกรณ์ Modem จะให้ใส่ Password ใหม่ครับ ใส่ตามใจชอบ แต่ไม่ควรลืมครับ เมื่อกด Apply จะทำการ Login อีกรอบ

5. เลือก Go to Advanced setup

6. เลือก Menu Network เลือก WAN

7. เลือกตามนี้ครับ
Mode: Routing
Encapsulation: PPPoE
User Name: ใส่ User Name ของทางผู้ให้บริการ
Password: ใส่ Password ของทางผู้ให้บริการ
VPI/VCI ตามของทางผู้ให้บริการครับ https://www.sysnetcenter.com/board/index.php/topic,46.0
จากนั้น Apply

7. ถ้าไม่ติดปัญหาอะไร จะได้ WAN IP มาครับ เข้า Internet เล่นได้เลย

เรียบร้อยครับ