Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• ขอวิธีเซต vlan
    เริ่มโดย yuttapong
    Read 5,158 times

เรียน คุณยอด
  รบกวนขอวิธีเซต vlan ใน mikrotik 450 หน่อยครับ อยาก ลองทำ vlan หรือ wan ดูบ้างอะครับ แต่ไม่ค่อยถนัดในการทำอะครับ รบกวนผู้รู้ ช่วยตอบด้วยนะครับ ขอบคุณครับ

yod

vlan แบบไหนครับ แบบ port หรือ subnet ครับ ผมเคยลองๆทดสอบอยู่ครับ จะได้ทำคู่มือขึ้น webboard ให้ครับ

vlan แบบ port ครับ ขอบคุณครับ

เอาหลักๆน่ะครับ ให้สร้าง Vlan พร้อมกำหนด Vlan ID ด้วย ที่่ menu interface ให้ interface ออกไปที่ etherXX  ทุก Vlan ใช้ Interface เดียวกัน สร้างกี่ VLan ก็ได้  จากนั้นจะทำ DHCP หรือ Hotspot ให้ Vlan ต่างๆเหมือนขา Ether ต่างๆ ส่วนขาออกของ Vlan ให้เอา L2 SW ไปต่อกำหนดเป็น Trunk เข้ากับ Mikrotik แล้ว Config SW ให้ Vlan ID ที่กำหนดจาก Mikrotik มาออกที่ ขา interface ที่ต้องการ