Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• Draytek Vigor 300b Block Facebook, Youtube แบบกำหนดระยะเวลา
    เริ่มโดย yod
    Read 16,599 times
yod

Draytek Vigor300b Block Web Facebook, Youtube แบบกำหนดระยะเวลา

//เนื่องจากการ Block Website, Application, Content ต่างๆ ทางผู้ถูก block มักจะสร้างช่องทางใหม่ๆขึ้นมาเพื่อหลีกเลี่ยงการไม่ให้เข้าใช้งาน ในกรณีที่ใช้งานในส่วนการ block ได้ปกติ ณ.เวลาหนึ่ง แล้วต่อมาไม่สามารถ block ได้ เนื่องจากทางร้านไม่ได้เป็นบริษัทผู้ผลิตอุปกรณ์ จะไม่สามารถแก้ไข Firmware ให้ได้ ให้สอบถามก่อนสั่งซื้อนะครับ//

ตัวอย่างหัวข้อนี้จะเป็นอุปกรณ์ Draytek Vigor 300b นะครับ

ลูกค้าต้องการ Block Website Facebook และ Youtube โดยจะห้ามใช้งานในช่วงเวลางาน 8.00-12.00 และ 13.00-17.00 จันทร์ - ศุกร์ นอกเหนือเวลาที่กำหนดจะสามารถเข้า Facebook และ Youtube ได้ตามปกติครับ

1. Menu Object Setting --> Keyword / DNS Object

Click [Add]

ตั้งชื่อ Profile: WEB1
Member: Click add ชื่อ Web ต่างๆที่ต้องการ Block ใส่แค่ Keyword ก็พอครับ

Click [Apply]

2. Menu Firewall --> Firewall Setup --> URL/Web Category Filter

ด้านล่างจะเป็น Message แจ้งเวลามี User เข้า Web ที่เรา Block ไว้ครับ

Click [Add]

Profile: block_web ตั้งชื่อ Profile
Click เลือก Enable
Filter Https: Enable
Syslog: Disable (ถ้าไม่มีการเก็บ Syslog ครับ)
Keyword Block: เลือก Profile WEB1 จากที่สร้างในข้อ 1

ทดสอบเข้า Facebook ถ้าเป็น web https จะขึ้น Error ตามรูปครับ

เข้า Web Youtube จะขึ้น Error ตามรูป

มีการเก็บ Counter จำนวนที่พยามยามเข้า Web ที่เรา Block ไว้บ้าง

3. ตั้งเวลาอุปกรณ์ Draytek ให้ตรง

Menu System Maintenance --> Time and Date
กำหนด Time Zone เป็น Bangkok

4. สร้างข้อมูลเวลาที่จะทำการ Block Web
Menu Objects Setting --> Time Object --> Click [Add]

ตั้งช่วงเวลา 8.00 - 12.00

Profile: office_time1
Frequency: Weekdays
Start Time: 08
End Time: 12
Weekdays: mon-fri

สร้างอีก Profile สำหรับช่วงเวลา 13.00 - 17.00

5. กลับไปที่ Profile block_web ที่ตั้งไว้ในข้อ 2
Time Schedule: เลือก ข้อมูลเวลาที่สร้างไว้ในข้อ 4 ครับ

หัวข้อถัดไปจะเป็นการ block แบบ ip นะครับ

เรียบร้อยครับ  :D

ทดสอบแล้ว   ทำตามบทความ

Internet Explorer  Block  ได้
Firefox                  Block  ได้ 
Google Chrome  Block  Facebook, Youtube  ไม่ได้ครับ

ขอบคุณครับ

สำหรับ กรณีของ Google Chrome จะมี protocol เฉพาะของมันคือ quic ครับ ซึ่งมันจะทำงานบน UDP 80, UDP 443 ลอง block ตามนี้ดูครับ

yod
เดี๋ยวเทสให้นะครับ น่าจะ block ด้วย dns filter ได้ด้วยครับ

yod
เบื้องต้นทำตามนี้ก่อนครับ แต่ต้องรอให้เครื่องของ user clear dns ก่อน จากที่ทดสอบจะประมาณ 3-5 นาทีครับ

Draytek  มันมีความต่างกันตรงไหนหรอครับ