Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การใช้งาน โปรแกรม SysNet Logging เพื่อเก็บ Log Internet
    เริ่มโดย yod
    Read 37,020 times
yod

สวัสดีครับ (Update 23/07/2010)

หัวข้อนี้จะเป็นการใช้งานโปรแกรม Sysnet Logging ครับ โปรแกรมจะทำการเก็บ log ของ IP ต่างๆที่เข้า Internet อาจจะติดตั้งไว้เพื่อตรวจสอบการใช้งาน Internet ภายในองค์กรขนาดเล็ก มีการ Fix IP ไว้ที่เครื่องคอมพิวเตอร์แต่ละเครื่อง เพื่อง่ายต่อการตรวจสอบ

Download โปรแกรมได้จาก Link นี้ได้เลยครับ Download โปรแกรม Sysnet Logging (Update Version 0.3.1 วันที่ 23/07/2010)

ตัวอย่างนี้ผมได้ทดสอบกับ อุปกรณ์ Wireless Router Linksys WRT54GL โดย Update Firmware เป็น DD-WRT V23 SP2 ครับ ใช้งานได้ปกติดีครับ

ขั้นตอน

1. ติดตั้งโปรแกรมตามปกติครับ
2. Setup อุปกรณ์ Linksys WRT54GL ให้ส่ง Logging มาที่เครื่องที่ติดตั้งโปรแกรมครับ
3. Run โปรแกรม SysNet Logging ที่ Start Menu หรือ Desktop

ในกรณีที่ลงโปรแกรม Antivirus Avira มันจะมีแจ้งเตือนมาครับ แต่รับรองได้ว่า โปรแกรมผมไม่มีการเอาข้อมูลใดๆออกจากเครื่องมาทั้งสิ้น ทำไปไม่คุ้มครับ โดนปรับเป็นแสน เสียชื่ออีกต่างหาก เขียนโปรแกรมมาสิบกว่าปี ไม่เอามาเสี่ยงกับเรื่องพวกนี้ครับ   ;)

เมื่อ Run โปรแกรมจะปรากฏหน้าจอตามรูปครับ

ปุ่ม Start: เริ่มทำการเก็บ Log ลงฐานข้อมูล
ปุ่ม Stop: หยุดเก็บ Log

Menu Main

Config
IP Gateway: IP ของอุปกรณ์ Gateway จากที่ผมใช้จะเป็น IP ของ Router ครับ
IP Local: IP เครื่องที่ติดตั้งโปรแกรม (ยังไม่ใช่อะไรครับ)
ลบข้อมูลที่เกิน .. วัน: เมื่อ Click ปุ่มลบ จะทำการลบข้อมูลในฐานข้อมูลที่เก็บไว้นานเกินกว่าที่เราต้องการ

Menu Report

จะมี Criteria ให้เลือกคือ IP Address ของ Client และช่วงระหว่างวันครับ เมื่อเลือกแล้ว อยากรู้ว่า IP นี้เป็น Website อะไรก็ให้ Double Click ครับ จะมี Popup ชื่อ URL ขึ้นมา ใน Release หน้าผมจะ Mapping กับ URL ให้ไปเลยครับ

ในส่วน Tab สรุป จะเป็น Pie Chart แสดงการใช้ Internet ของแต่ละ IP Address ครับ

ที่หน้า Main โปรแกรม ถ้ากด Minimize โปรแกรมจะไปโผล่ในส่วน Notification Area นะครับ

ลืมอีกอย่างครับ ปรับเวลาของเครื่องเราให้ตรงด้วยนะครับ โดยการเข้าไปแก้ไขที่ Date & Time Property และชี้ไปที่ server ตามรูปครับ

ขั้นต้น ผมได้ทดสอบกับ Linksys WRT54GL Firmware DD-WRT V23 SP2 ยังไม่ได้ Test กับอุปกรณ์ตัวอื่นครับ ว่างๆจะ Test กับ RV042 อีก เดี๋ยวจะมา Update อีกครั้งครับ

ถ้าต้องการให้มี Function อะไรเพิ่มเติม บอกผมได้เลยนะครับ  :D

เอ็ม
สวัสดีครับ ขอบคุณที่ทำ tool ดีๆมาแบ่งปันให้ใช้กันครับ :D

ผมมีปัญหาการใช้นิดหน่อย อยากปรึกษาครับผม
ผมได้ลองใช้ Sysnet logging กับ LinkSys RV042 ครับ
โปรแกรมสามารถ log activity ได้ แต่ไม่แสดง IP กับ Port เลยครับ แสดงแต่ TimeStamp อย่างเดียว ไม่ทราบว่าต้องปรับแต่งตรงไหนมั้ยครับ ผมใช้วิน XP ครับ

yod
ผม Update เพิ่มเติมเป็น Version 0.3.1 Download ได้จาก Link ข้างบนได้เลยครับ

เพิ่มในส่วน Resolve IP เป็น Host Address

โดยClick ปุ่ม [Resolve IP] ก่อนจะดู Report นะครับ โดยจะ Resolve ที่ IP Destination ที่เข้ามาใหม่ๆในโปรแกรมเท่านั้น

ทดสอบแล้วใช้ได้กับ WRT54GL Firmware DD-WRT V23 และ V24 ส่วน RV042 เดี๋ยวขอลองอีกทีครับ  :-\

yod
เนื่องจากมี Bug เกี่ยวกับการ Compile ผ่าน Windows 7 64bit

เดี๋ยวผมขอทำการแก้ไขก่อนนะครับ ตัวที่ให้ Download จะเป็น Version เก่านะครับ