Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• การ Config อุปกรณ์ QNO LoadBalance และ QNO Sniff เพื่อเก็บ Log การใช้ Internet
    เริ่มโดย yod
    Read 35,148 times
yod

การ Config อุปกรณ์ QNO-8030 และ QNO Sniff เพื่อทำการเก็บ Log การใช้งาน Internet

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้จะเป็นวิธีการ Config อุปกรณ์ LoadBalance QNO รุ่น 8030 ใช้งานร่วมกับ QNO Sniff เพื่อทำการเก็บ Log การใช้งาน Internet ของเครื่องลูกข่าย เช่นการเข้า Website, ปริมาณการใช้งาน Internet เหมาะสำหรับสำนักงานที่ต้องการ Monitor ที่ต้องการ Monitor การใช้ Internet ของพนักงานครับ ซึ่งจะออกมาเป็นรายงานเลยว่าพนักงานแต่ละคนเข้า Website อะไรกันบ้าง  :-X ตรวจสอบปริมาณการใช้ Data Trasfer กันไปเท่าไหร่ เพราะถ้า Load Bittorrent รับรองว่า ออก Report มาที เป็น Download กัน Gig เลยครับ

1. Download โปรแกรม QNO Sniff ได้ที่ QNO Sniff Download

2. หลังจาก Download เรียบร้อยแล้ว ให้ทำการติดตั้งได้เลยครับ

จะมีการติดตั้ง Crystal Report Runtime ด้วยนะครับ

3. Setup ค่าขั้นต้นของ QNO-8030 ก่อนนะครับ

3.1 ตั้ง DHCP Static Leases ให้กับ Server ที่จะทำการเก็บ Log
ขั้นตอนนี้จะทำให้ตัว QNO 8030 ทำการแจก IP หมายเลขเดิมทุกครั้งที่เครื่อง Computer เชื่อมต่อเข้ามาครับ

เข้าหน้า IP/DHCP --> IP & MAC Binding แล้ว Click ที่ปุ่ม [Show New IP User]
ตั้งชื่อใน Column Name แล้ว Click Enable จากนั้น Click [Apply] เสร็จแล้วให้ Click [Apply] อีกที

ให้ทำขั้นตอนนี้กับเครื่อง Computer เครื่องอื่นๆที่เชื่อมต่อเข้ามาด้วยนะครับ เพราะจะมีผลต่อการออก Report และการเก็บ Log

3.2 ตรวจสอบ QNO Sniff License ที่ Menu System Tool --> License Key

3.3 ทำการ Enable Mirror Port ที่ Menu Port Management --> Setup

จากนั้น Click [Apply]

เสร็จแล้วก็เชื่อมต่อ Server เข้ากับ Port Lan1 ของ QNO-8030 ครับ

4. เมื่อติดตั้งโปรแกรม QNO Sniff ลงบน Server เรียบร้อยแล้ว สั่ง Run ได้เลยครับ

5. Login ด้วย User: administrator และ Password: admin

6. เข้า Menu Basic Configuration --> Interface Configuration

Click เลือก Network Card เสร็จแล้วใส่ Device Account กับ Device Password เสร็จแล้ว Click [Save]

กำหนด Port สำหรับการ Remote จากตัวอย่างผมตั้งเป็น Port 9000 ครับ

หลังจาก Save แล้ว Connection Status จะต้องเป็น Formal Version ครับ

7.  เข้า Menu Basic Configuration --> Database Management
เลือก Database Reserve For 3 Month ครับ จากนั้น Click [Save]

8. เข้า QNO Sniff ผ่าน Web app ครับ โดยการพิมพ์ IP ของเครื่อง Server
http://192168.1.100:9000
ใช้ User: admin และ Password: admin

9. สร้าง Group จากตัวอย่างผมสร้างเป็น Group Account เลือก Protocal ที่ต้องการเก็บ Log
เข้า Menu User Group Management --> Group Configuration

10. จากนั้นก็สร้าง User ที่ต้องการจะเก็บ Log การใช้งาน Internetnet ครับ

เข้า Menu User Group Management --> User List

Click [IP MAC Learning] จะแสดงรายการของเครื่อง Client ที่เข้ามาเชื่อมต่อ ให้กำหนด User Name เลือก Department และเลือก Yes ที่ช่อง Monitor

ทดสอบ

ทีนี้ลองเข้า Website กันดูครับ

ตรวจสอบการใช้งานได้ที่ Menu Traffic Information

ตรวจสอบปริมาณการใช้งาน

ดู Report โดยจะเป็น PDF จะ Export ได้จากโปรแกรม QNO Sniff ได้เท่านั้นนะครับ จะไม่สามารถ Export ผ่าน Web Application ได้

ผมลองทดสอบ Upload FTP เจ้าตัว QNO Sniff ก็มีการ Monitor ออกมาครับ ในระดับ File ที่ Upload เลยทีเดียว

เรียบร้อยครับ  ;D ;D

คุณยอดครับ ผมลองตั้งค่าตามขั้นตอนที่ระบุแล้วใช้ QNO FQR7110 คู่กับ Sniff ไม่เก็บ LOG เข้ามาครับ

yod