Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,595
กระทู้ทั้งหมด
10,026
หัวข้อทั้งหมด
4,711

• วิธีการ Setup อุปกรณ์ IP Camera Linksys WVC54GCA เพื่อดูผ่าน Internet
    เริ่มโดย yod
    Read 46,978 times
yod

วิธีการ Setup อุปกรณ์ IP Camera Linksys WVC54GCA เพื่อดูผ่าน Internet

หัวข้อนี้ผมจะทดสอบกับ IP Wireless Camera Linksys WVC54GCA ที่บ้าน กะ Aircard ครับ

ขั้นต้น ต้อง Config อุปกรณ์ IP Wireless Camera Linksys WVC54GCA ให้สามารถดูในวง Lan ให้ได้ก่อนครับ ตาม Link นี้เลย วิธีการ Config อุปกรณ์กล้อง WVC54GCA Wireless IP Camera

1. สมัครขอ Account ที่ dyndns.org เพื่อใช้ Dynamic IP

2. เข้าไปแก้ไข Port Config ผ่านหน้า Web โดยจากตัวอย่างกล้องที่ผม Set ไว้คือ IP:192.168.1.35 จากนั้นเลือก  Advanced Configuration

3. ไปที่หน้า Option กำหนด Port Number = 9000 แล้ว Click Apply

4. ในกรณีต้องการไม่ให้ไฟ Status ที่กล้องติด ให้เลือก LED Operation เป็น Disable

5. ทำการ Set Forward Port ที่ตัวอุปกรณ์ Router จากตัวอย่าง ได้ใช้ Router All In One ของ Levelone รุ่น WBR-3600

6. Connect เข้า Internet จากรูปจะเป็นการ Connect เข้า Internet ผ่าน Aircard

7. ที่ URL Bar พิมพ์ http://xxxxxxx.dyndns.org:9000 ใส่ Username/Password จากที่กำหนดไว้ (ชื่อเต็มๆขอซ่อนไว้ครับ)

8. เลือก View Video

9. การเปิดดูกล้องครั้งแรก IE จะถามให้ Run Add-On ซึ่งเป็น Active X ของ Linksys

10. เมื่อทำการ Run Active X เรียบร้อยแล้วจะเข้าหน้าจอดูกล้อง Linksys WVC54GCA

เสร็จเรียบร้อยครับ

ดูผ่าน Aircard กระตุกเยอะเหมือนกัน  :-[

มาติกา
อันนี้หมายถึง ต้องกล้องกับแอร์การ์ดเลยเหรอครับ  หรือว่าคอมที่ดูใช้เน็ตผ่านแอร์การ์ดเฉยๆ

ขอบคุณมากๆเลยนะค่ะ กำลังหาวิธีการใช้อยู่พอดีเลยค่ะ มีประโยชน์มากๆเลยค่ะ
การดูแลสุขภาพ