Welcome to Sysnet Board คู่มือ การใช้งานอุปกรณ์ Network. Please log in or sign up.
สมาชิกทั้งหมด
17,599
กระทู้ทั้งหมด
10,031
หัวข้อทั้งหมด
4,714

• วิธีการ Config อุปกรณ์ Linksys WRT54GL ให้เป็น Mode Repeater
    เริ่มโดย yod
    Read 355,694 times
yod

การ Config อุปกรณ์ Linksys WRT54GL ให้เป็น Mode Repeater

สวัสดีครับ

หัวข้อนี้ผมจะอธิบายวิธีการ Config อุปกรณ์ Linksys WRT54GL ให้เป็น Repeater Mode เพื่อนำสัญญาณ Wireless ที่มันอ่อนๆมากระจายต่อครับ

อะไรคือ Repeater

มันจะคล้ายๆกับปั๊มน้ำในบ้านครับ เราใช้ห้องน้ำที่ชั้น 2 แล้วมันไหลเอื่อยๆ เราก็ใช้เครื่องปั๊มน้ำเพิ่มแรงดันเข้าไปเลย หลักการคล้ายๆกันครับ WRT54GL จะ Copy ข้อมูลแล้วก็กระจายต่อ แต่ทีนี้ จุดที่ตั้งอุปกรณ์ Linksys WRT54GL จะต้องมีสัญญาณจากตัวส่งด้วยนะครับ ถ้าไม่มีมันก็ copy ข้อมูลเพื่อมากระจายต่อไม่ได้

ขั้นตอนมีดังนี้ครับ

1.ต่ออุปกรณ์ Linksys WRT54GL ที่ Upgrade Firmware เป็น DD-WRT เข้ากับเครื่อง Computer

2.เข้า Internet Explorer ด้วย 192.168.1.1 แล้วไปที่หน้า Wireless

3.เลือก Wireless Mode = Repeater จากนั้น Click ปุ่ม Add จะเป็นการเพิ่ม Virtual Interfaces มาอีกอัน ในส่วน wl0 จะเป็นชื่อสัญญาณ Wireless ที่เราต้องการนำมา Repeater และ wl1 คือสัญญาณ Wireless ที่เราจะเอาไปปล่อยต่อ Click [Apply Settings] และ Click [Save]

4.ในกรณีที่ wl0 มีการ Set Key เอาไว้ ให้นำไป set ในหน้า Wireless --> Wireless Security ให้ตรงกันครับ หรือถ้าเราต้องการใส่ Security สัญญาณ Wireless ที่เราจะปล่อยต่อ ก็ให้ Set ที่ wl1 เช่นกัน

5.Disable SPI Firewall ที่หน้า Security

6.แก้ IP ของ ตัว Router ให้เป็น 10.0.0.1 Click [Apply] และก็ Click [Save]

7.ถ้าให้ชัวร์ ดึงปลั๊ก Router ออกทิ้งไว้ซัก 5 วินาที หรือทำการ Release และ Renew IP ที่เครื่องคอมใหม่ครับ
8.เข้า IE ใช้ URL ใหม่คือ 10.0.0.1 ถ้าไม่มีปัญหาอะไร Set ถูกต้อง จะมี WAN IP โผล่ขึ้นมาครับ

9.ลอง Ping เข้า google จะต้องใช้ได้ครับ

เสร็จพิธีครับ

ชา
ในกรณีที่ผมจะ รีพรีตเครื่องเดิมที่มีอยู่แล้วครับ ทำตามนี้ไม่ได้เลยครับ connect net ไม่ได้เลยครับ  

ปกติพอเลือกที่ network mode แล้วเลือก รีพริตเตอร์  จะมีช่องให้ใส่แม็กแอดดเดรสตัวหลักที่เราจะรีพรีตมา ครับ  แนะนำทีครับ

yod

ถ้า Mode Repeater ไม่ต้องแลก Mac Address ครับ ขั้นต้นทดสอบปิด Wireless Scurity ทั้งหมดดูก่อน

Weerapong
คือผมทำตามพี่ทุกอย่างแล้วครับ แต่ พอรีเร้าท์เตอร์     WAN IP มันไม่ขึ้นอะครับ ผมเพิ่งจะศึกษาอะครับ แนะนำทีครับ

สงสัยคือ  ต้องเซ็ต เร้าเตอร์ ตัวที่ปล่อยเน็ต พร้อมกันปล่าว ไม่รู้จะเริ่มยังไง ลอง ping แล้ว ก็ไม่ได้ผล

weerapong
เพิ่มเติมครับ  พอดี ตัวเร้าเตอร์ปล่อยเน็ต เป็นของ TOT  TP-LINK  TD-W8901G จะใช่ร่วมกันได้ไหมครับ

yod

ได้ครับ ลองค่อยๆไล่ทีละข้อ จากคู่มือที่ผมทำเอาไว้ครับ แต่ให้ปลด Wireless Security ออกก่อนนะครับ

weerapong
ชอบเวปนี้มากเลย... สุดยอดมากเลยครับ  ผมทำได้แล้ว ฮ่าๆ ขอบคุณ พี่มากๆเลยครับ (เรียก อาจารย์พี่ เลยดีมั้ย อิอิ) ได้ความรู้ใหม่ๆมาอีก 1 ชิ้น

งมมา ครึ่งเดือน  สุดท้าย ก็สำเร็จ

อืม แล้วถ้าเอาเจ้า  Linksys WRT54GL  ตัวเก่งนี้ มาปล่อยสัญญาณต่อ  แล้วเรา สามารถที่จะ กำหนด IP ให้ผู้ใช้เป็น บุคคล ได้ไหมครับ

หรือต้องเพิ่มอะไรอีก พอแนะนำได้ไหมครับ ท่าน อาจารย์  ^ ^

yod

ได้ความรู้จากที่นี้เยอะมากๆ ขอบอกว่ายกนิ้วให้ 8)